เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 12 พฤษภาคม 2024, 11:11:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ซื้อขาย-รถมอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: Krit_66)
| | | |-+  ชาวเชียงรายโปรดระวัง นายสมคิด บ้าน แม่ข้าวต้ม หลอกขายรถในเว็ปนะครับ( มีรูปครับ)
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ชาวเชียงรายโปรดระวัง นายสมคิด บ้าน แม่ข้าวต้ม หลอกขายรถในเว็ปนะครับ( มีรูปครับ)  (อ่าน 3180 ครั้ง)
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 13:36:01 »

คงเข้ามาอ่าน แต่ไม่ตอบ ไม่แก้ไข ไม่มีคำบรรยายครับ----- คงยังงั้นน่ะครับ เมื่อวานตอนที่คุยโทรศัพท์ ผมบอกนายสมคิดว่าจะเอาเรื่องนี้ไปบอกคนในเว็ปนะ พี่แกบอกตามสบาย คือ แม่งไม่สนอะไรแล้วอ่ะ  ได้เงิน หลอกคนได้แล้วกูไม่สนแล้ว
instinct
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 17:57:42 »

คนอย่างงี้ก็มี เนาะ

นึกถึงใจเขาใจเราเลย   

ถ้าคนๆนั้น เค้าทำงานเก็บเงินมาเพื่อที่จะมี มอไซ สักคันแล้วมาเจอ สภาพอย่างเงี๊ย

คงเสียใจมาก  เป็นกำลังใจให้ จขกท คับ

อะไรที่ว่าเฟี้ยว อาจจะเสี่ยวสำหรับผม
amorn1364
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 18:07:18 »

ติดตามต่อไป

ชีวิตเราก็เท่านี้เอง
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 18:35:43 »

ซื่อกินไม่หมด คด(โกง)กินไม่นาน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
Tossaphol Wisutsap
รับเเปลภาษา
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

รับเเปลภาษาอังกฤษ-ไทย, ไทย-อังกฤษ

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 19:03:16 »

ปูเสื่อรอดูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

If you born poor it's not your mistake but if you die poor its your mistake.
รับเเปลภาษา ทำรายงานสนใจติดต่อ 0879777060 0931902004 0907609499
www.facebook.com/TossapholWisutsap2013
nightty
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 19:10:06 »

ความคิดเห็น ผู้ดูแลบอร์ด ว่าไงคับ
shopiibell
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 22:14:13 »

รอก่อนละกันนะคะ ได้คุยกันเเน่เรื่องนี้ มันยังไม่จบ ฟังความข้างเดียวไม่ได้หรอกคะ
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 23:11:20 »

ตัวผมก็รอเค้ามาชี้แจงเช่นกันนะครับ

ตัวผมไม่ต้องการคืนรถหรอกครับ แค่อยากเห็นความรับผิดชอบ เท่านั้น ครับ
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 23:16:18 »

เอางี้ นะ พรุ่งนี้ ผมจะถ่ายรูป รถที่ส่งมานะ จะให้ดูน้ำมันที่ไหลออกจากเครื่อง นะ

ว่ามันตรงๆ ที่เค้าบอก รึ เปล่านะ ( ไม่แน่ใจว่าช่างถอดหัวเครื่องลงรึยังนะ ถ้าถอดออกก็แล้วไปครับ ) ผมถือว่า กระทู้นี้เป็นกระทู้ผิดเป็นครูครับ ใครจะซื้อรถ ควรทำสัญญาเป็นลายลักษณ์ อักษรดีกว่าครับ แบบนี้พูดได้แต่ทำไม่ได้ครับ
Fusioncom_PYO
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 08:55:34 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
phon 2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 10:13:05 »

รอดู

k999
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 10:28:25 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=273858.0

กระทู้นี้เลยครับ

เมื่อวันที่พุธที่ 3 เมย 55 ที่ผ่านมา ผมสนใจรถที่ นายสมคิด  ได้โฆษณาขายไว้ครับ โดยผมอยู่เมืองเชียงใหม่ และได้คุยโทรศัพท์ไว้แล้วผมได้ขับรถไปดู และตกลงราคาไว้
พอมาดูรถ ก็เห็นสภาพรถ มันไม่ตรง กับรูปที่ลงประกาศไว้ และผมถามไว้ว่าไอ่ที่ผมเห็นน้ำมันหยดนั้นหยดจากที่ไหน มันบอกว่า หยดจากคอท่อ เป็นเรื่องปกติ ของรถ 2 จังหวะ
ผมก็เข้าใจนะ คิดในใจไม่แพงหรอก ผมถามซ้ำแล้ว ว่าเครื่องโอเคนะ ไม่มีปัญหาความร้อนนะ ยังซ้ำบอกว่า ถ้าเอาไปแล้วมันไม่ดี คืนเงินทุกบาท ให้เลย ผมเลยตกลงซื้อ จ่ายเงินวันที่  4 เมย ครบทุกบาททุกสตางค์ โดยยังไม่ได้ชุดโอนด้วยซ้ำ
ผมส่งรถวันที่ 4 เมย วันนั้นเลยครับ แต่รถ เข้ามถึงเชียงใหม่ วันที่ 9 เมย  ตอนเช้า บ.ขนส่งโทรมาบอกว่า รถเข้าแล้วครับ ให้มารับรถ ผมไปรับรถเอง ขี่มาถึงที่พัก ไม่เกิน 2
กิโลเมตร ทั้น น้ำ ทั้งน้ำมัน ไหลลงจากเครื่อง เต็มไปหมด นี่ละครับงานเข้าละนะ
ผมติดต่อกลับ เจ้าของ เจ้าของบอกปฏิเสธทุกอย่าง ไม่ขอรับรู้ และไม่รับผิดชอบ
ใดๆทั้งสิ้น จนผมอารมสุดๆ เลยเสย ภาษาพ่อขุนรามใส่ ซะที

ผมแกะดูแล้ว สรุปคือ มีปัญหาความร้อน จนทำให้ฝาสูบโก่ง น้ำมันไหลออกจาเสื้อสูบเห็นได้ชัดเจน ( เสียอีกบานละงานนี้ )

ผมขอประจาน การกระทำ

ชื่อ : นายสมคิด    ญานะประเสริฐ
ตำแหน่ง : หัวหน้าสถานี
e-mail : somkittv5@thaimail.com
เบอร์ติดต่อ 089-7554075
ที่อยู่ บ้านแม้ข้าวต้ม ทางเข้า เลย ตลาด นิดเดียว  ( มีศาลาปากซอย)
       เลี้ยวเข้าไป 30 เมตร ด้ายซ้าย หลังสวยกว่าชาวบ้าน แหละครับ
       มี นิสสัน เทียน่า สีดำจอด อยู่ พร้อม crf 250l สีขาวแดง
       ติดสติกเกอร์ ลาย ตรงปีก  ททบ5 ครับ

ไม่น่าเชื่อนะครับ เป็นถึงหัวหน้าสถานี ททบ5 พะเยา มีลูกน้องเป็นทหาร ตั้งเยอะ แต่ดันกลับมาหลอกขายของในเว็ป

เอาเป็นว่า โปรดระวังบุคคลนี้ก่อนทำการซื้อขาย แล้วกันครับ

ผมจะลง อีก 7-8 เว็ป ที่ผมเป็นสมาชิกนะครับ

เงินไม่กี่บาท ช่างมัน  เอาประโยช์ ให้คนที่ยังไม่โดนหลอกดีกว่าาครับ

ก่อนการซื้อขายรถคันนี้ ท่านเจ้าของกระทู้ได้ติดต่อมาที่ผม โดยจะให้น้องของ จขกท. ที่อยู่เชียงราย มาดูให้ แต่เห็นบอกน้องคนนั้นดูไม่เป็น ทางผมก็แนะนำไปว่า การซื้อขายรถทางเน็ตนี้ ควรที่จะเข้ามาดูสภาพจริงๆ ของรถประกอบด้วยจะดีกว่าครับ เพราะหากเห็นสภาพจริงแล้ว คุณ จขกท. โอเคก็ค่อยซื้อกันไปครับ หากดูสภาพจริงแล้วไม่ประทับใจ ก็ไม่ควรที่จะเอาไป ครับ จะได้ไม่เสียเวลากันทั้งสองฝ่าย และไม่ต้องมาทะเลาะกันทีหลัง

ต่อมา จขกท. ก็มาดูรถเองที่บ้านของผมครับ เห็นสภาพรถแล้ว ก็ขอลดราคาจาก 28000 ลดเหลือ 20000 บ. โดยอ้างเหตุผลว่า จะเอาไปทำเพิ่มอีกหลายอย่าง เพื่อจะนำไปขายต่อได้ ทางผมก็ยินดี เพราะรถคันนี้ไม่ได้ตั้งใจที่จะซื้อมาใช้แต่อย่างใด แต่เห็นว่าเพื่อน (เจ้าของเดิม) เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็เลยช่วยๆ กันไป

ปกติแล้วผมมีรถที่ใช้ประจำอยู่หลายคัน ก็เลยตัดสินใจลดราคาให้ไปครับ  เพราะเก็บไว้ก็ไม่ค่อยได้ใช้ ซึ่ง จขกท. ก็โอเคครับ และที่สำคัญเป็นราคาที่พอใจทั้งสองฝ่ายแล้ว ซึ่งผมเองไม่ได้บอกเลยว่าจะคืนเงินให้ ครับ เพราะยังไงๆ ตัวคนซื้อมาดูรถด้วยตัวเองที่บ้านอยู่แล้ว เห็นสภาพรถเอง เช็ครถเอง โตๆ กันแล้ว ก็น่าจะตัดสินใจได้เองว่า ควรซื้อ หรือไม่ควรซื้อ แถมซ้ำ จขกท. ยังบอกผมว่าเป็นพ่อค้าซื้อขายรถ และรถคันที่จะขายกันนี้ จขกท. เคยเป็นเจ้าของมาก่อนด้วย ผมก็เลยไม่ได้คิดอะไรมากครับ

พอดูรถกันเสร็จตกลองซื้อขายเรียบร้อย จ่ายเงินเสร็จ จากนั้นท่าน จขกท. ก็ได้โทรแจ้ง ให้บริษัทฯ ขนส่ง มารับรถที่บ้านผม เพื่อนำไปส่งให้ที่ จ.เชียงใหม่

แต่ผ่านไป 5-6 วัน ท่าน จขกท. ก็โทรมาแจ้งผมว่าจะขอคืนรถ โดยอ้างเหตุผลว่ารถใช้งานไม่ได้ ทางผมก็คงไม่สามารถที่จะคืนเงินให้ได้จริงๆ ครับ และที่สำคัญผมเองก็ไม่รู้ว่า ท่าน จขกท. ได้นำรถคันที่ซื้อ ไปใช้งานยังไง แบบไหนบ้าง

มาเปิดบอร์ดวันนี้ ก็ได้มาเห็น ภาพตัวเอง ดังขนาดยิ่งกว่าดาราซะอีก  แต่ไม่เป็นไรครับ เรื่องทั้งหมดก็ตามที่ผมชีั้แจงครับ

สุดท้าย ผมขอรับรองว่าที่ผมให้ข้อมูลไป เป็นความจริงทุกประการครับ 

ปล. เรียนท่านผู้ดูแลบอร์ดครับ หากเห็นว่ากระทู้นี้ สมควร หรือไม่สมควรยังไง พิจารณาได้เลยนะครับ
Aphone
ระดับ :ป.โท

Line id 0811638163 โทร 0954497031

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 11:47:12 »

อีกฝ่ายออกมาแล้ว จขกท.ว่าไงครับ
ติดตามฉากจบอยู่ครับ..ยาวไปยาวไป ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อโทร 0954497031 Line id 0811638163
ฝากติดตามfanpage https://www.facebook.com/pages/Euro-rider/112298928963239?ref=hl
https://www.facebook.com/aphone2524
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 12:47:49 »

เอาละครับ ออกมาละนะ ผมรอ มาหลายวันละนะ

เอานะชี้แจงที่ 
1. คุณ บอกกะผมว่าอย่างไร คุณจำคำพูดที่คุณพูดให้ผมฟังกะเพื่อนผมได้     ทั้ง 4 หูไหมครับ ( ถ้ารถไม่ดี ผมยินดีคืนเงิน ทุกบาท ) นะ

2. ผมถามคุณแล้วหรือยังว่ามีปัญหาเกี่ยวกับความร้อน หรือ ไม่ คุณตอบว่าไม่มีปัญหา ( เอาไปแก้ที่ คอท่อ ที่มันรั่วเท่านั้น ( ถ้ารถไม่ดี ผมยินดีคืนเงิน ทุกบาท )  คำนี้ต่อเลยนะ

3. ผมส่งรถวันที่ 4 เมษายน รถมาถึง 9 เมษายน  บ.ข่นส่ง เอกชน DDD ขนส่ง เชียงราย
   เบอร์ 053-767587 ติดต่อสอบถามดูนะ ว่ารถมาถึงเชียงใหม่ กี่โมง ยังไง
   ผม บริิสุท ใจครับเรื่องนี้นะ 

4. ผมถามหน่อยนะ รถอยู่ที่คุณนานแล้ว คุณก็รู้อาการของรถคุณแน่นอน แต่ทำไมบอกผมอาการเรื่องรถ ว่านิดหน่อย  ที่ผมซื้อคือเพราะเชื่อคำพูดคุณไงล่ะ ถ้าอาการมันหนักอย่างนี้ 15000 ผมยังไม่เอาเลยนะ

5. คุณได้รถจากเพื่อนคุณมา ร่วม 6-7 เดือนแล้ว พอผมแจ้งเรื่องรถมีปัญหา คุณกลับโทรไปเพื่อให้เพื่อนคุณมารับผิดชอบเรื่องนี้ แล้วเพื่อนคุณโทรมาบอกเขาผิดตรงไหนอ่ะ
เขาขายรถให้คุณไปตั้งนานแล้ว ตอนที่คุณเอาไปรถดีทุกอย่างไม่มีเยิ้ม ไม่มีความร้อน
แต่พอนานไปคุณขายแต่กลับเอา ขี้ มาโยนให้เขา เพื่อนคุณโทรมาหาผมเลยนะ
( ได้ข่าวคุณยัง ชักดาบ เรื่องล้อรถ baja ของเพื่อนคุณเลยนะ เพื่อนคุณเล่าหมดเลยนะเรื่องนิสัยคุณ อ่ะ )

6. เรื่องนี้ ผมไม่ได้ต้องการคืนรถคุณหรอก เพียงแต่ อยากให้คุณ มีความรับผิดชอบหน่อยกับสิ่งที่เกิดขึ้นนะ คุณ อธิบาย ก่อนการซื้อขาย อย่างดิบดี แต่้หลังการขาย
ปฏิเสธทุกอย่าง ( จำได้ไหมผมโทรหาคุณวันที่ 9 เมษา ตอน สิบโมงเช้า บอกคุณว่า รถมีปัญหานะ คุณ แม่งปฎิเสธความรับผิดชอบตั้งแต่ผมแย้มๆ เลยผมเลย หวดภาษา พ่อขุนรามใส่คุณไง )

7. ความรับผิดชอบคุณแย่มาก คุณขายรถ บอกว่าเอกสารพร้อมโอนนะ แต่กลับให้ผมไปตามชุดโอนเอง  ผมซื้อรถคุณ ผมติดเงินคุณแม้แต่บาทเดียวไหม ไม่มีเลยสักบาท
แต่คุณทั้งนั้น ที่มีแต่ แง่ 

8. วันที่ผมโทรหาคุณ แจ้งเรื่องรถมีปัญหานะ คุณปฏิเสธไม่พอ นะ ผมแจ้งคุณว่าจะเอาเรื่องนี้ไปคุยกันในเว็ปนะ คุณบอกว่า เชิญตามสบาย นะ คุณพูดเองนะ

แค่นี้ผมก็เสีย เงินไปเยอะละนะ ซื้อรถคุณ ใช่ว่าบ้านเดียว กัน ขี่รถไป-กลับ ไม่พอทั้งค่้า น้ำมัน ค่าที่พัก  ค่าส่งรถ กลับเชียงใหม่ อีกหลายอย่างนะ

วันหลังอย่าขายของในเว็ปเลยว่ะ นิสัยสันดานแย่ อย่างนี้ เบอร์ ผมก็มี ครุณยังไม่โทรกลับ ติดต่อเจรจาสักครั้ง เสือกโทรไปหาเพื่อนที่คุณไปเอารถมา ให้มารับผิดชอบแทนคุณ

ถ้าคุณบอกอาการรถของคุณโดยที่คุณไม่หมกเม็ดนะ ผมคงไม่เอามาเพื่อเป็น ข้อกรณี อย่างนี้หรอกนะ คุณสมคิด เบอร์ ผมคุณมีั ติดต่อได้ ตลอดเลยนะ รอสายคุณนะ
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:03:43 »

ผมถามว่า น้ำมันมันหยดอ่ะ หยดจากที่ไหน คุณชี้ให้ผมดูที่คอท่อ ใช่ไหม

คุณทำไมไม่ชี้ให้ผมดูที่ ฝาสูบละครับ ทำไมไม่บอกผมว่า หม้อน้ำมันไม่ดีนะ ไม่บอกเรื่องความร้อนเลยสักอย่้าง คือ ทำอย่างไรก็ได้ให้รถได้ออกไปจากบ้านคุณไว้ก่อน เรื่องอื่น ไม่สนแล้ว ถือว่าจ่ายเงินคือ จบ

บ้านผมเรียกว่า ฉ้อฉล นะ มันคือคดี ฉ้อฉล นะ ( คดีนี้ คือการหลอกขาย )

ขม นรก
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:29:27 »

สรุป ตอนนี้ เจ้าของกะทู้ ต้องการอะไรคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:37:31 »

เชื่อใครดี

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:41:10 »

คงไม่ทันแล้วครับ

ตอนที่ต้องการ เขาก็ปฏิเสธ พอตอนนี้ ก็มาแก้ตัว

พอละครับ ผมซ่อมเองจ่ายเอง เจ็บเอง ( เจ็บใจคำพูดมากกว่าครับ )

ไม่เป็นไรครับ 2 ล้อหนาม พวกที่เล่นก็พอรู้จักผมไม่น้อยเช่นกันครับ

เชียงใหม่ เชียงราย ลำพูน แพร่ น่าน  ลำปาง แม่ฮ่องสอน เอาเป็นว่า  

พอรู้จักกัน พอเยอะอยู่บ้างครับ ทำตัวอย่างนี้ คงเข้ากลุ่มกะเขายาก เหมือนกันละครับ

เพราะข่าวนี้ ได้กระจายไป เกือบหมดแล้วครับ

ปล. รถถ้าผมซื้อได้ผมก็ซื้อครับ แต่อย่ามาหลอกผมเพื่อการขายไปพ้นตัว คงแย่ครับ
tanakornK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:44:04 »

ขอโทษนะ กระทู้นี้ ไม่ได้ขอให้คุณ จะเชื่อหรือไม่เชื่อนะ

แต่ผมเอามาเขียนเนี้ย เพื่อ เป็นอุทาหรณ์ สอนใจ ครับ

เผื่อวันใดวันนึง คุณอาจจะโดน กรณีอย่างผมก็ได้นะ
คนริมทาง27/30
DavidsofAJ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:57:28 »

รอฟังต่อจากคนใช้2ล้อเหมือนกัน

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์