เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 15 พฤษภาคม 2024, 04:50:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  วิธีดูต่อหนังจากคอมเข้าทีวีทำยังไงคับ ???
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วิธีดูต่อหนังจากคอมเข้าทีวีทำยังไงคับ ???  (อ่าน 13824 ครั้ง)
+_Gus_+
ชั้นประถม
*

!!สละบางสิ่ง เพื่อ แลกกับบางอย่าง!!

« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 20:58:19 »

ยิ้ม ยิ้ม ช่วยบอกหน่อยคับว่าเราจะใช้สายอะไรต่อน่ะคับ

เราให้สิ่งที่ดีกับคุณ หวังว่าเราจะได้สิ่งที่ดีเหมือนกัล
โทร :: 087-5678510
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 22:12:24 »

ก็แล้วแต่ TV ครับ ถ้ามีแบบ HDMI ก็ได้เลยมั่ง ด้วยสาย HDMI นั่นแหละ (Notebook กับ TV) ช่องเสียบแบบนี้จะมีในจอ TV LCD ครับ และก็มีอีกแบบ จำชื่อไม่ได้ มันจะขาวๆ สีเหลี่ยม ก็ต่อได้จาก PC ทั่วไป ที่มีช่องเสียบแบบนั้นมาให้ด้วยแล้ว เช่น การ์ด 3D ก็มักจะมีช่องนี้แถมมาให้พร้อมกับช่อง VGA เป็นต้น

แต่ถ้าเรามี TV รุ่นเก่าจอแก้ว ก็คงมีแต่ช่อง AV งั้นก็ต้องใช้สายแบบหัวกลมๆเข้าไปเสียบครับ
ซึ่งการ์ดจอก็ต้องเป็นรุ่นที่บอกว่า TV-Out ด้วย ถึงจะมีรูเสียบ ส่วนใหญ่ผมจะเจอในการ์ดจอ รุ่นเก่าๆนะครับ รุ่นใหม่ไม่แน่ใจ

อีกกรณีที่ต่อได้ง่ายๆเลยคือ ที่ TV มีช่องต่อ VGA อยู่แล้ว ซึ่งมักมีใน TV LCD เป็นต้น ซึ่ง PC ทั้งออนบอร์ดและไม่ออนก็มีช่องนี้ และ NoteBook ก็มีช่องนี้อยู่ข้างลำตัว ก็หาสาย VGA หัวแม่ทั้ง 2 ข้างยาวๆมาต่อก็จบครับ

เป็นไงครับ พอละเอียดใช่ใหม่ครับ นี่ยังไม่ละเอียดพอนะครับ เพราะคุณไม่ได้ระบุมาว่า ใช้ คอมอะไรต่อเข้ากับ TV อะไร เพราะตอนนี้ TV มีแยะมาก ถ้าให้ง่ายก็ให้ผู้โพสไปดู TV ของตัวเองก่อนแล้วรายงานมาว่า มีให้เสียบอะไรบ้าง พอดี TV ใหม่ของผมเป็น LCD มีหมดทุกแบบได้ครับ AV สมัยเก่าก็มี VGA ก็มี HDMI ก็มี แล้วก็ให้ผู้โพสดูแล้วบอกมาด้วยว่า ใช้คอมอะไรอยู่ NoteBook หรือ PC ถ้าเป็น PC การ์ดจอ ออนบอร์ดหรือไม่ หรือ 3D มีช่องอะไรบ้าง กี่ช่อง มีช่องเสียบแบบกลมด้วยหรือไม่ จริงๆ ถ้าระบุมาชัดเจน ผมจะตอบให้สั้นก็จบแล้ว แต่คำถามมันกว้างกับอุปกรณ์ในปัจจุบันมาก จึงต้องตอบให้กว้างเช่นกัน ส่วนสายหาซื้อได้จากร้านคอมทั่วไป หรือร้านคอมในห้างบิกซีก็มี และร้านอิเล็คทั่วไปครับ (ร้านอิเล็คปกติจะมีแต่สาย VGA ยาว ถ้าสายสำหรับคอมใหม่ๆไม่แน่ใจว่าจะมี)

*สรุป อาจยาวหน่อยที่แนะนำ ทั้งหมดนั้นมีแต่น้ำ อิอิ ใครขี้เกียจอ่านก็ไม่ควรอ่าน เพราะ เขียนไว้ให้คนโพสอ่านให้มึนเล่น ไม่ก็แค่เห็นก็แทบไม่อยากอ่านเป็นต้น 555 ถ้าอยากรู้ในคำตอบ ก็ฝืนใจอ่านมันซะ อิอิ (สม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 22:17:43 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 22:25:24 »

จริงๆ ถ้าถามกันสั้นๆ ผมก็ควรตอบสั้นๆ
คำถามคือ ช่วยบอกหน่อยคับว่าเราจะใช้สายอะไรต่อน่ะคับ
คำตอบคือ สายไฟครับ อิอิ (กวนใหมหละ)

บางคนดีหน่อย ตอบได้สั้นดี เช่นเขาจะตอบว่า แล้วคุณใช้ทีวีอะไรครับ แล้วก็จากไป อิอิ
ไม่ก็เข้ามาใหม่ ถามสั้นๆอีกว่า ใช้คอมอะไรอยู่ครับ แล้วจากไป อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ใจดีมา....ก

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 12:17:59 »

ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 06:57:05 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 12:50:25 »

ไม่เป็นไรท่าน ในอีกมุม 1 มันก็ขำดี เขาคงไม่ว่างมั่ง ไม่ก็อยู่ห้องอื่น นานๆแวะมาทีก็เป็นได้ ส่วนผมเองชอบคันไม้คันมือ ไม่ค่อยดูเฉยๆ เลยชอบมาตอบให้ กวนมาเราก็กวนไปเป็นการตอบแทน อิอิ บางคนกวนเนียนๆหน่อยก็ถามกลับไปสั้นๆแต่กั้กคำตอบไว้เพราะอาจยังไม่แน่ใจ และขี่เกียจพิมพ์ยาวเป็นต้น อันนี้ก็เข้าท่าดีผมชอบ สรุปได้ว่า กว่าจะรู้เรื่องก็อีกหลายวัน เพราะแกล้งถามกันไปแกล้งถามกันมา มันดี

เห็นบางห้อง ถ้าใครโพสทิ้งไว้ ไม่เข้ามาตอบมาคุยในโพสของตัวเอง staff จะลบทิ้งก็มีนะ เข้าท่าดี แต่ยังไงผมก็ชอบให้ลบคำตอบที่เป็น up up up ดัน ดัน ดัน มากกว่า โดยเฉพาะโพสเอง ชงเอง มันน่า...ใหมหละ อิอิ ถ้าคนอื่นเชียร์อันนี้ไม่ว่าเลย +1 ก็ได้ ยิ้มก็ได้  ยิ้มกว้างๆ อะไรก็ได้ แค่อย่า ฟุ่มเฟือยก็พอ

JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 13:00:16 »

http://www.google.co.th/search?hl=th&cp=4&gs_id=b&xhr=t&q=hdmi&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_qf.,cf.osb&biw=1093&bih=480&wrapid=tljp134302263939006&um=1&ie=UTF-8&tbm=isch&source=og&sa=N&tab=wi&ei=ReYMUIDvMozSrQe_rvDICA
ใครสนใจก็ดุในรูปนี้ได้ มีแยะ

ลิ้งนี้ดีกว่า พูดได้ละเอียดกว่าผมอีก พึ่งเจอ ชอบที่มีภาพประกอบด้วย
http://www.hdtvcompare.net/%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%88-hdmidvi-%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%A1-%E0%B9%80%E0%B8%82.html

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 13:11:36 »

ตัวอย่างสายต่อแบบ HDMI กับ DVI ครับ (เรียกคู่ผัวตัวเมีย ต่างวัยหรือต่างขั้วก็ได้ ใครหนุ่มใครแก่กว่าก็ดูเอา)

นี่ไง ช่องเสียบขาวๆที่ผมว่า เขาเรียก DVI ครับ มีอยู่ที่การ์ดจอ 3D ไม่ออนบอร์ดของคุณนั่นแหละ

ถ้าใช้ VGA ออนบอร์ด ก็มีแต่รูเยิบ นี้

ซึ่งคงต้องใช้ สายแบบนี้ต่อ มีขายแยะ TV รุ่นใหม่จะมีช่องนี้

หรือ แบบนี้ ใช้ต่อ TV ได้ทั้งช่อง S-video และ RCA (สีเหลือง) บ้านเราไม่เห็นมีขาย

นี่ช่องเสียบ HDMI ข้างๆเครื่องของ Notebook

ตัวอย่างสาย HDMI ไป HDMI แบบตัวผู้ทั้ง 2 หัว เราเรียกสั้นๆว่า HDMI คู่เก ก็ได้ อิอิ
ใช้เสียบ Notebook เข้า TV LCD ที่มีรูตัวเมียได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 13:37:04 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 13:47:26 »

ตัวอย่าง การ์ดจอ ครับ
นี่มีช่องเสียบ VGA  S-video และ HDMI เลือกต่อได้เลย

ตัวนี้มีแต่ VGA 2ตัว สามารถต่อจอคอม 2 จอเล่นสนุกเลย มี RCA เมื่อก่อนมักเรียกว่าช่อง TV-Out และ
สีดำคือ S-video

ขอบคุณครับที่ติดตาม และถ้าเจ้าของกระทู้ไม่แวะเข้ามาอ่าน ตูจะแบนมัน อิอิอิอิอิ (ล้อเล่น)

Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 23:40:49 »

มาให้กำลังใจ เจมส์คอม แทน จขกท.ละกัน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วน จขกท.ผมไปแจ้งความคนหายที่ สน.ไว้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 00:05:07 »

ขำนะครับท่าน อิอิ เขาไม่มาก็ไม่เป็นไร ยังไงเรื่องเล็กๆแบบนี้ ก็ดูภาพเล่นๆกันไป ผมก็มั่วๆเอา ได้ความรู้ดี จะได้รู้จักรูนี้ รูนั้นบ้าง จะได้หาสายเสียบถูก เรียกชื่อมันถูก ที่บ้านมี TV ใหม่ก็ยังไม่ได้ลองเลย ทีบ้านคนอื่นชอบลองจัง ของตัวเองมีไม่ค่อยเล่น ถ้าได้เล่นของคนอื่น มันสนุกกว่าจริงๆ อิอิ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 00:06:56 »

ขยันเนอะ  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 00:18:41 »

แล้ว จขกท ว่าไงนะดั๊กปิ้ง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์