เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 09 พฤษภาคม 2024, 06:29:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  วอนกูรู ช่วยตอบทีครับ เข้าเกียร์ 1 กระตุก สั่น
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วอนกูรู ช่วยตอบทีครับ เข้าเกียร์ 1 กระตุก สั่น  (อ่าน 2468 ครั้ง)
krirung
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2010, 16:59:52 »

???รถกระบะ มาสด้าไฟเตอร์ครับ ปี46 เวลาวิ่งนานๆสักชั่วโมง(บางครั้งก็ไม่ถึง10 นาที) มักมีปัญหาคือ เวลาจอดรถเข้าเกียร์ 1แล้วจะออกตัวปล่อยครัช มักจะกระตุกและสั่นจนเกือบจะดับ ต้อง ใช้เกียร์ 2 ช่วยออกตัวทุกครั้งเลยครับ อาการเป็นเฉพาะเกียร์ 1 (และเกียร์ถอยหลังเป็นบางครั้งครับ)
ปัญหาคือ ผมต้องนำรถไปเปลี่ยนเกียร์ หรือครัช แล้วถ้าเปลี่ยนช่วยแนะนำอู่ที่ใว้ใจได้ด้วยครับผม
รถวิ่งมาระยะทาง 11x,xxx กิโลเมตร ครับ 
nam-ing
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2010, 20:40:31 »

???รถกระบะ มาสด้าไฟเตอร์ครับ ปี46 เวลาวิ่งนานๆสักชั่วโมง(บางครั้งก็ไม่ถึง10 นาที) มักมีปัญหาคือ เวลาจอดรถเข้าเกียร์ 1แล้วจะออกตัวปล่อยครัช มักจะกระตุกและสั่นจนเกือบจะดับ ต้อง ใช้เกียร์ 2 ช่วยออกตัวทุกครั้งเลยครับ อาการเป็นเฉพาะเกียร์ 1 (และเกียร์ถอยหลังเป็นบางครั้งครับ)
ปัญหาคือ ผมต้องนำรถไปเปลี่ยนเกียร์ หรือครัช แล้วถ้าเปลี่ยนช่วยแนะนำอู่ที่ใว้ใจได้ด้วยครับผม
รถวิ่งมาระยะทาง 11x,xxx กิโลเมตร ครับ 
ของผมไฟเตอร์ปี48 ก็เป็นอาการเดียวกันครับ เคยเปลี่ยนชุดครัชที่ศูนย์มาครั้งหนึ่งประมาณ 2 ปีมาแล้วครับ(หมดไปหลายพัน) ตอนนี้มีอาการเหมือนกันเลยครับตอนออกตัวจะสั่นเหมือนเจ้าเข้า(เกียร์1และเกียร์ถอย) ต้องใช้เกียร์2ออกตัวตลอด ขอคำแนะนำเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2010, 09:38:36 »

ถ้าได้เปิดเกียร์ ให้ช่างเค้าเช็ค เฟืองสไลท์ หรือเฟืองชินโครเมท ดูครับ

ปล . รอผู้รู้มาตอบคร้าบบ 

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2010, 10:20:31 »

ถ้าได้เปิดเกียร์ ให้ช่างเค้าเช็ค เฟืองสไลท์ หรือเฟืองชินโครเมท ดูครับ

ปล . รอผู้รู้มาตอบคร้าบบ 

น่าจะลองเช็ค ยางแท่นเกียร์ดูด้วยนะครับ...

เพราะคาดว่า อัดตราท๊อค ของเกียร์ 1 น่าจะสูงกว่า

เกียร์ 2 จึงทำให้เกิดอาการสั่นมากกว่า และตามที่่ท่าน

ข้างบน ได้กล่าวไปครับ เปิดฝาเกียร์ ดูเฟืองสไลด์ และเฟือง

ชินโคเมท นอกจากนั้นลองเช๊คดู ตีนผี หรือที่เรียกว่าจานกดครัช

เพราะถ้าเปลี่ยนครัชมาแรกๆ อาจจะหายสั่นเพราะหน้าครัชใหม่

ค่อนข้างเรียบ แต่พอใช้ไปซักพัก จะมีอาการสึก เหมือนจานกดครัช...

พอเข้าไม่ตรงร่องที่สึก หรือ ไม่ลงรอยที่เสียไป จึงทำให้สั่นได้ครับ...

หรือ สปริงตัวหนอน หน้าจานครัช อาจจะหัก...ก็ได้ มีหลายสาเหตุครับ...

สองเช็คดูที่ระบบครัช และรบบเกียร์ หากว่าจานกด สึกไม่เยอะ สามารถ

ให้โรงกลึงเจียร์ ให้เรียบได้เหมือนจานเบรค แต่ถ้าสึกเยอะแนะนำให้เปลี่ยน

เพราะถ้าเจียรแล้วจะมีปัญหา เรื่องจานกดครัช แตก หรือร้าวได้...อันนี้ถ้ามัน

แตกออกมาจะเสียเยอะกว่าเดิมเยอะมาก....หากผิดพลาดอย่างไร ต้องขออภัยด้วย

ปล.รอผู้รู้มาตอบ

จากสูงสุด สู่สามัญ
krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 17:56:17 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับทุกๆท่านครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์