ปกติวิ่งสายไหนครับ..เชียงคำเข้าสองแควออกท่าวังผา แล้วไปในเมืองน่านหรือว่าไปเส้นพะเยา แพร่ ครับ.
เส้นทางที่เคยไปมีหลายทางครับ
ถ้ารีบจะใช้เส้นทางที่ 1 เชียงรายไป -เชียงเคี่ยน (ป่าแดด) - ออกแยกบ้านทุ่งต้นศรี - จุน - ปง-เชียงม่วน -บ้านหลวง -น่าน
ทางนี้คิดว่าลัดที่สุดเท่าที่ไปหลายๆ เส้นทาง ใช้เวลา 3 ชม.(บวกลบไม่เกิน 10 นาท ถึงตัวเมืองน่านครับ) แต่ระวังรถชาวบ้านเยอะหน่อยคับ
เส้นทางที่ 2 เชียงราย -เชียงเคี่ยน (ป่าแดด)- สันมะค่า - ห้วยทรายเลื่อน (ดอกคำใต้) - เข้าบ้านถ้ำ ข้ามด้วยไป บ้านสระ (เชียงม่วน) -บ้านหลวง - น่าน เส้นนี้ขับกินลมชมวิวครับ ใช้เวลา 4 ชม. (บวกลบไม่เกิน 10 นาท) ทางนี้อาจจะหลงครับถ้าไม่เคยไปไม่แนะนำครับ
เส้นทางที่ 3 สายใหญ่เลยครับ เชียงราย-พะเยา -ดอกคำใต้-บ้านถ้ำ -บ้านสระ-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน
ใช้เวลา 4 ชม. เหมือนกัน (เส้นนี้นิยมกลับตอนค่ำ-กลางคืนครับ ส่วนขาไปไม่นิยมใช้เส้นนี้ เบื่อด่านตรวจเยอะครับ)
เส้นทางที่ 4 เชียงราย -เทิง -เชียงคำ -สองแคว-ท่าวังผา -น่าน เส้นทางนี้ช้าที่สุดครับ เพราะเขาสูงชันรถต้องสภาพดีนะครับไปเส้นนี้ ใช้เวลานานกว่าเส้นอื่นแน่นอน ตีซะ 4 -6 ชม.แน่นอนคับ (แต่วิวสวยบรรยากาศดี)
เส้นทางที่ 5 เชียงราย -แม่ลอยไร่ (ป่าแดด) -เชียงคำ- เส้นทางภูลังกา- ปง-เชียงม่วน -บ้านหลวง-น่าน
ทางนี้ก็กินลมชมวิว ใช้เวลา 4 ชม + ครับ วิวสวยถนนโล่งดี แต่ระยะทางอ้อมไปหน่อย
ส่วนใหญ่ผมไปเส้นทางที่ 1 2 และ 3 เหนื่อยที่สุดคือเส้นทางที่ 4
ถ้าไปเส้น เชียงราย พะเยา แพร่ น่าน นั้นต้องนั่งรถโดยสารละครับ รถส่วนตัวคงอ้อมน่าดู