เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 07 พฤษภาคม 2024, 00:28:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ยาม ม.แม่ฟ้าหลวง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ยาม ม.แม่ฟ้าหลวง  (อ่าน 9710 ครั้ง)
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 08:59:53 »

ฝากให้ทาง ม มฟล ติดกล้องวงจรปิด ทั้งด้านเข้า และ ออก จะได้ประโยชน์หลายอย่าง
ตรวจสอบย้อนหลัง ทะเบียนรถ ที่เข้าออกได้ง่าย
และที่สำคัญ จับภาพ จนท ที่มีกริยาอาการไม่ดี ไว้มัดตัว
อย่างน้อย มีกล้อง พวกเขาก็จะลดพฤติกรรมลง
ไม่อยากพูดว่า ระดับความคิดอ่านของผู้บริหาร มีแค่ไหน กับการแก้ปัญหาเหล่านี้
 แต่ถ้าเป็นเรื่องแล้ว ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ แน่นอน
ทางเข้า-ออก บริเวณจุดตรวจดังกล่าวมีกล้องวงจรปิดอยู่แล้วครับ
ขอรับเรื่องร้องเรียนดังกล่าวไส้ เดี๋ยวขอไปตรวจสอบจากกล้องวงจรปิด  ถ้าเหตุการณืนี้เกิดขึ้จริง
ผมก็คงไม่เอา รปภ.คนดังกล่าวไว้แน่ครับ
ขอคุณสำหรับเสียงสะท้อนที่บอกกล่าวครับ
จะรับไปดำเนินการแก้ไขโดยด่วนครับ
..ขออภัย ที่ไม่ได้สังเกตุ นานๆผ่านครั้ง ถ้าเขาควบคุมตรงป้อมนั้น ลบภาพตรงนั้นล่ะ?
ถ้าบอกว่าไม่เอาไว้ ก็คงมีอำนาจหน้าที่ในนั้น ขอให้จัดการให้ครบวงจร และไม่เกิดอีก
ตามกระทู้นี้ผมก็เคยผ่านตาบ้าง..นึกว่าไม่มีพฤติกรรมคล้ายๆนี้อีกแล้ว..
ผมเคยโพสเหตุการณ์แบบนี้ไปแล้วครับ แต่ไม่มีใครสนใจผมเลย ลบโพส
..เสียงสะท้อนของผมอาจแรง แต่ถ้าคนเป็นผู้ปกครอง ลูกสาวตนเองเจออย่างนั้น
ผมว่า คงโพสต์แรงกว่านี้อีกแน่นอน...

ต้องขออภัย ที่ผ่านมาเรื่องไม่ถึงผมครับ
วันนี้บังเอินว่ามาทำงานเช้าเลยเข้ามาอ่านข่าวดู เพราะไม่ได้เข้ามาเชียงรายโฟกัสหลายเดือนมาก
มาถึงก็เจอกระทู้นี้พอดีครับ
ภาพที่บันทึกในกล้องวงจรปิด รปภ. ไม่มีสิทธิลบครับ ถ้าลบก็ต้องออกงานไป และไม่สามารถกลับมาทำงานได้อีก
ผมกำลังจะลงไปดูที่กล้อง ถ้าปรากฏว่าจริง ก็คงต้องลงโทษกันไป
เรื่องนี้รับรองว่าเราจะไม่ปล่อยปะละเลยเด้ดขาด
สวัสดิภาพของบุคลากรและนักศึกษาเป้นความสำคัญอันดับแรกครับ

ดูยาม บริเวณตึกต่างๆ ด้วยนะครับ สบายจัง โดยเฉพาะห้องสมุด เข้ามานั่งคุยกันตากแอร์กันเพลินเลย
wachi
ชั้นประถม
*

...โหมดปรับตัว...

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 09:29:38 »

ใครอยากได้งานสบายๆ ............   ........ ......... 
ขอโทษที่แตกประเด็น ไว้ไปเล่นเรื่องค่าจ้างกันนอกบอร์ดดีกว่า เพราะผมไม่ใช่นักเลงคีย์บอร์ด ที่พิมพ์ไปเพราะอารมณ์ชั่ววูบอย่าใส่ใจเลย เพราะเขาก็ไม่ค่อยใส่ใจพวกเราเท่าไหร่หรอกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 14:22:42 โดย wachi » IP : บันทึกการเข้า
TENCHUSHI
มัธยม
**

ถ้ามีความ (ฝัน) สักวันต้อง ทำให้ได้

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 10:21:26 »

จิงหรือป่าวคับ รปภ ม.แม่ฟ้าหลวง ได้เงินเดือนตั้ง 2 หมื่นกว่า ผมจะได้ลาออกจากงาน   ไปสมัคร คอนเฟิร์มหรือป่าวคับ

อยากได้รถแต่งไม่ต้องกลัวแพง.......อยากได้รถแรงไม่ต้องกลัวพัง
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 10:24:12 »

เรียน ท่านผู้ปกครองเจ้าของกระทู้
ในฐานะที่มหาวิทยาลัยตกเป็นผู้ถูกกล่าวอ้าง ย่อมส่งผลกระทบถึงชื่อเสียงของมหาวิทยาลัย
และเราไม่ได้นิ่งนอนใจ ได้ลงไปตรวจสอบตามที่ท่านแจ้งมาแล้ว
จึงขอทราบรายละเอียดจากท่าน ให้ระบุรายละเอียดเพิ่มเติมได้หรือไม่
1. ช่วงเวลาที่ท่านกล่าวถึง เวลาที่ชัดเจนเท่าไหร่
2. ช่วงนั้น เป็นช่วงอากาศปกติ หรือช่วงฝนตก
3. ยานพาหนะที่ท่านใช้เป้นรถยนต์เก๋ง หรือกระบะ สีอะไร เพราะเราจะได้ตรวจสอบนักศึกษาที่ออกมหาวิทยาลัยก่อนหน้ารถท่านได้ชัดเจน
และจะได้รีเช็คช่วงดังกล่าวให้ละเอียดอีกครั้ง

เพราะจากการตรวจสอบจากกล้องวงจรปิด ทั้ง 4 ตั้ว ทั้งฝั่งขาเข้า และขาออก
ไม่ปรากฏเหตุการณ์ที่ท่านกล่าวถึงเลย การตรวจสอบเราเช็คตั้งแต่ช่วง
14.00-16.00 น. วินาที ต่อวินาที

และหากท่านใดกลัวว่าเทปจะถูกลบออกไป เรายืนยันได้ว่าไม่มีการลบ เพราะเวลาหน้าเทปจะรันต่อเนื่องตลอด

และหากท่านยังยืนยันว่าเห็นเหตุการณ์จริง เรายินดีให้ท่านมาตรวจสอบกล้องวงจรปิดพร้อมกับเราได้ครับ

ทั้งนี้ขอเรียนให้ท่านทราบว่า
การยื่นบัตรที่พบใน CCTV นักศึกษาที่ขับขี่มอเตอร์ไซด์ จะจับแฮนรถด้วยมือขวา
และเอื้อมมือซ้ายมาส่งบัตร ลักษณะมืออยู่ในระดับไหล่
ถ้าเราตามมาจากด้านหลังอาจเป็นไปได้ว่า จะัมองเห็นในลักษณะของการจับไหล่
แต่ถ้าท่านมองที่กล้องตัวหน้า มองจากด้านหน้าแล้วจะไม่ใช่

ดังนั้นจึงขอให้ท่านระบุรายละเอียดเพิ่มเติม หรือมาตรวจสอบพร้อมกับเราก็ได้ครับ

corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 10:26:03 »

จิงหรือป่าวคับ รปภ ม.แม่ฟ้าหลวง ได้เงินเดือนตั้ง 2 หมื่นกว่า ผมจะได้ลาออกจากงาน   ไปสมัคร คอนเฟิร์มหรือป่าวคับ
ใครอยากได้งานสบายๆ มาสมัครเป็น รปภ.ที่นี่นะ ทำควบกะกลางวันกลางคืนเงินเดือนเกือบ2หมื่น ผมทำงานที่นี่มา10กว่าปี เงินเดือนยังไม่ถึงหมื่นแปดเลย คิดแล้วน้อยใจ อยากลาออกมาเป็น รปภ.ซะดีมั้ง
..ขอประเด็น พฤติกรรม ไม่ดีต่อ นศ.ก่อนดีไหมครับ.กำลังรอฟังคำตอบอยู่.
ประเด็นเงินค่าจ้างนี้  ตั้งกระทู้ใหม่ ถามตอบกันดีไหม?..

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 10:33:41 »

จิงหรือป่าวคับ รปภ ม.แม่ฟ้าหลวง ได้เงินเดือนตั้ง 2 หมื่นกว่า ผมจะได้ลาออกจากงาน   ไปสมัคร คอนเฟิร์มหรือป่าวคับ

ถ้าเงินเดือน 2 หมื่นจริง มหาวิทยาัลัยคงไม่มีปัญญาจ้างหรอกครับ
คนที่รู้จริงกับรู้ไม่จริง มีเยอกะครับ พูดเอามัน พูดเอาสนุกปาก พูดให้ผู้อื่นเสียหาย ก็มีเยอะครับ
อยากรู้มาถามผมซิครับ ผมเป้นคนคิดคำนวนราคากลาง
เราจ้าง รปภ. ด้วยค่าแรงขั้นต่ำ วันละ 300 บาท หาร 8 ชั่วโมง
=ชั่วโมงละ 37.5 บาท X ด้วย 12 ชั่วโมง = วันละ 450 บาท
เพราะ รปภ. 1 ผลัด ทำงาน 12 ชัาวโมง
ที่เหลือเป็นค่าดำเนินการ ค่าวิทยุสื่อสาร ค่าทำบัตรผ่านเข้า-ออก ค่าชุดพนักงาน ค่าวัสดุสำนักงาน

แต่ที่บอกว่าทำงานสบาย อยากนอนก็นอน ควงกะ ถามว่ามีมั้ย
เรื่องพวกนี้หนีไม่พ้นต้องมีแน่ และมีทุกมหาวิทยาลัยที่เราไปประชุมร่วมกันมา
แต่เราก็มีมาตรการในการปรับ ละทิ้งจุด ปรับ 1000/ครั้ง หลับ ปรับ 2000/ครั้ง
ไม่รับวิทยุสื่อสาร หลังจากเรียกไปแล้ว 3 ครั้ง ปรับ 1000/ครั้ง ไม่แจกบัตรผ่านเข้า-ออก ปรับ 500/ครั้ง
และม่ค่าปรับที่ รปภ. ละเลยหน้าที่อีกเยอะ
ถ้าอยากรู้ข้อเท็จจริงก็ขอให้สอบถามที่หน่วยงานโดยตรงนะครับ
เวลาเอาอะไรมาพูดแล้วทำให้ผู้อื่นเสียหาย มันไม่ดีเลย
TENCHUSHI
มัธยม
**

ถ้ามีความ (ฝัน) สักวันต้อง ทำให้ได้

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 12:17:02 »

ใครอยากได้งานสบายๆ มาสมัครเป็น รปภ.ที่นี่นะ ทำควบกะกลางวันกลางคืนเงินเดือนเกือบ2หมื่น ผมทำงานที่นี่มา10กว่าปี เงินเดือนยังไม่ถึงหมื่นแปดเลย คิดแล้วน้อยใจ อยากลาออกมาเป็น รปภ.ซะดีมั้ง

อยากได้รถแต่งไม่ต้องกลัวแพง.......อยากได้รถแรงไม่ต้องกลัวพัง
TENCHUSHI
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 12:20:54 »

จะพูดจะจาอรัยก็....หาข้อเท็จจิงก่อนนะคับ เรื่องเงินเดือน รปภ. (ผมเกือบเชื่อคุณแล้ว)

tang_ton
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 13:31:20 »

เรียน ท่านผู้ปกครองเจ้าของกระทู้
ในฐานะที่มหาวิทยาลัยตกเป็นผู้ถูกกล่าวอ้าง ย่อมส่งผลกระทบถึงชื่อเสียงของมหาวิทยาลัย
และเราไม่ได้นิ่งนอนใจ ได้ลงไปตรวจสอบตามที่ท่านแจ้งมาแล้ว
จึงขอทราบรายละเอียดจากท่าน ให้ระบุรายละเอียดเพิ่มเติมได้หรือไม่
1. ช่วงเวลาที่ท่านกล่าวถึง เวลาที่ชัดเจนเท่าไหร่
2. ช่วงนั้น เป็นช่วงอากาศปกติ หรือช่วงฝนตก
3. ยานพาหนะที่ท่านใช้เป้นรถยนต์เก๋ง หรือกระบะ สีอะไร เพราะเราจะได้ตรวจสอบนักศึกษาที่ออกมหาวิทยาลัยก่อนหน้ารถท่านได้ชัดเจน
และจะได้รีเช็คช่วงดังกล่าวให้ละเอียดอีกครั้ง

เพราะจากการตรวจสอบจากกล้องวงจรปิด ทั้ง 4 ตั้ว ทั้งฝั่งขาเข้า และขาออก
ไม่ปรากฏเหตุการณ์ที่ท่านกล่าวถึงเลย การตรวจสอบเราเช็คตั้งแต่ช่วง
14.00-16.00 น. วินาที ต่อวินาที

และหากท่านใดกลัวว่าเทปจะถูกลบออกไป เรายืนยันได้ว่าไม่มีการลบ เพราะเวลาหน้าเทปจะรันต่อเนื่องตลอด

และหากท่านยังยืนยันว่าเห็นเหตุการณ์จริง เรายินดีให้ท่านมาตรวจสอบกล้องวงจรปิดพร้อมกับเราได้ครับ

การยื่นบัตรที่พบใน CCTV นักศึกษาที่ขับขี่มอเตอร์ไซด์ จะจับแฮนรถด้วยมือขวา
และเอื้อมมือซ้ายมาส่งบัตร ลักษณะมืออยู่ในระดับไหล่
ถ้าเราตามมาจากด้านหลังอาจเป็นไปได้ว่า จะัมองเห็นในลักษณะของการจับไหล่
แต่ถ้าท่านมองที่กล้องตัวหน้า มองจากด้านหน้าแล้วจะไม่ใช่

ดังนั้นจึงขอให้ท่านระบุรายละเอียดเพิ่มเติม หรือมาตรวจสอบพร้อมกับเราก็ได้ครับ

ช่วงที่ผมออกมาคงเวลาประมาณบ่ายสองโมงกว่าๆครับ เพราะมาถึงถนนใหญ่หน้ามอเวลาสามโมงห้านาที. เหตุกราณ์เกิดขึ้นเร็วมากผผมจอดอยู่ด้านหลังต่อจากรถน้องเขาพอดี ถ้ากล้องอยู่ด้านหน้าคงจะไม่เห็น ที่ผมเห็นคือพอพี่ยามรับบัตรเสร็จก็มีการแตะไหล่ด้านหลัง แล้วน้องก็หันมามอง พี่ยามแกก็ทำเฉยแล้วรับบัตรจากผม ที่ผมมาโพสเพียงแค่นึกเป็นห่วงลูกสาวเท่านั้น ถ้าเป็นเหตุกราณ์ปกติ. หรืออาจจะเป็นการล้อเล่นกันก็ต้้องขอโทษด้วยครับ
tang_ton
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 13:48:33 »

ช่วงที่ผมออกมาคงเวลาประมาณบ่ายสองโมงกว่าๆครับ เพราะมาถึงถนนใหญ่หน้ามอเวลาสามโมงห้านาที. เหตุกราณ์เกิดขึ้นเร็วมากผผมจอดอยู่ด้านหลังต่อจากรถน้องเขาพอดี ถ้ากล้องอยู่ด้านหน้าคงจะไม่เห็น ที่ผมเห็นคือพอพี่ยามรับบัตรเสร็จก็มีการแตะไหล่ด้านหลัง แล้วน้องก็หันมามอง พี่ยามแกก็ทำเฉยแล้วรับบัตรจากผม ที่ผมมาโพสเพียงแค่นึกเป็นห่วงลูกสาวเท่านั้น ถ้าเป็นเหตุกราณ์ปกติ. หรืออาจจะเป็นการล้อเล่นกันก็ต้้องขอโทษด้วยครับ
ช่วงนั้นฝนตกปรอยๆครับ ผมขับรถเก๋งสีขาว. มีมอไชค์สองสามคันอยู่ข้างหน้า น้องนักศึกษาผู้หญิงใส่หมวกกันน๊อก แต่เปิดข้างหน้า. ใส่เสื้อผ้าร่มสีดำพี่ยามตัวเตี้ยๆ ใส่แว่นดำใหญ่ๆ ยืนห่างป้อมพอสมควร ถ้าเป็นกล้องจากด้านหน้า สังเกตดูว่าน้องเค้ายื่นบัตรแล้วแทนที่จะขับรถออกไปแต่กลัวเหลียวมองหน้าพี่ยาม เพราะถูกพี่ยามแตะไหล่ด้านหลัง. แล้วน้องเค้าก็เร่งขับรถออกไป แล้ววกกลับ
tang_ton
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 14:24:33 »

ช่วงนั้นฝนตกปรอยๆครับ ผมขับรถเก๋งสีขาว. มีมอไชค์สองสามคันอยู่ข้างหน้า น้องนักศึกษาผู้หญิงใส่หมวกกันน๊อก แต่เปิดข้างหน้า. ใส่เสื้อผ้าร่มสีดำพี่ยามตัวเตี้ยๆ ใส่แว่นดำใหญ่ๆ ยืนห่างป้อมพอสมควร ถ้าเป็นกล้องจากด้านหน้า สังเกตดูว่าน้องเค้ายื่นบัตรแล้วแทนที่จะขับรถออกไปแต่กลัวเหลียวมองหน้าพี่ยาม เพราะถูกพี่ยามแตะไหล่ด้านหลัง. แล้วน้องเค้าก็เร่งขับรถออกไป แล้ววกกลับ
ที่ผมออกมาโพสไม่ได้มีเจตนาจะให้ทางมหาวิทยาลัยเสื่อมเสียครับ ถ้าเป็นเหตุกราณ์จริงก็ขอแค่ให้แก้ไข. ถ้าเป็นการเข้าใจผิด อาจจัเป็นคนที่รู้จักกันเล่นหยอกกันผมก็ขอโทษ แต่ก็ขอยืนยันว่าที่เล่ามาผมเห็นเหตุกราณ์ต่อหน้าชัดๆเลยครับ
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 17:59:23 »

คือเราไม่ได้นิ่งนอนใจนะครับ สิ่งที่สะท้อนเข้ามา ถ้าเป้นเรื่องที่ไม่ดีงาม
หรือเป้นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง หรือเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม
ถ้าเราตรวจสอบเจอ เราก็ต้องแก้ไขครับ เพราะไม่อยากให้เกิดผลเสียต่อมหาวิทยาลัย
สิ่งที่ท่านให้ข้อสังเกตุมา เราน้อมรับเพื่อนำไปปรับปรุงแก้ไขครับ
และต้องขอขอบคุณกับเสียงสะท้อน เพราะมหาวิทยาลัยเป็นองค์กรใหญ่ บุคลากรมาก
ทั้งบุคลากรประจำ คนงาน หรือแม้แต่เอ้าสอร์ทที่เราจ้างเข้ามาครับ

ที่เราลงไปตรวจสอบไม่ปรากฏเหตุการณ์ที่ว่าจริงๆ ครับ
วันนี้หลังจากได้เห็นกระทู้ ผมก็สั่งให้ทั้งหัวหน้าศูนย์รับแจ้งเหตุฉุกเฉิน
เจ้าหน้าที่สายตรวจของมหาวิทยาลัย  หัวหน้าชุด รปภ.ของบริษัท
และตัวผมเอง รวม 6 คน ไปตรวจสอบด้วยกัน เพื่อให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ

กล้องที่เรารีเช็คดี มีทั้งด้านหน้า ด้านหลัง ฝั่งขาเข้า และขาออกนะครับ
จุดนั้นมีกล้องทั้งหมด 4 ตัวครับ

ถ้า รปภ.ทำผิดจริงเราก็ต้องไล่ออก หรือให้ออกงานไป
แต่ถ้าเป็นเหตุสุดวิสัย เป็นอุบัติเหตุ หรือเป็นการเข้าใจผิด
แล้วเราให้เขาออกงาน มันก็กระทบกับการทำงานและครอบครัวเขาน่ะครับ

แต่ก็ต้องขอขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  ทั้งนี้จะได้ลงไปตรวจสอบ CCTV ช่วงดังกล่าวอีกครั้ง
และเราก้ได้แจ้งบริษัทไป เพื่อตักเตือนและเข้มงวดกับ รปภ. แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 18:02:21 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 18:08:45 »

คือเราไม่ได้นิ่งนอนใจนะครับ สิ่งที่สะท้อนเข้ามา ถ้าเป้นเรื่องที่ไม่ดีงาม
หรือเป้นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง หรือเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม
ถ้าเราตรวจสอบเจอ เราก็ต้องแก้ไขครับ เพราะไม่อยากให้เกิดผลเสียต่อมหาวิทยาลัย
สิ่งที่ท่านให้ข้อสังเกตุมา เราน้อมรับเพื่อนำไปปรับปรุงแก้ไขครับ
และต้องขอขอบคุณกับเสียงสะท้อน เพราะมหาวิทยาลัยเป็นองค์กรใหญ่ บุคลากรมาก
ทั้งบุคลากรประจำ คนงาน หรือแม้แต่เอ้าสอร์ทที่เราจ้างเข้ามาครับ

ที่เราลงไปตรวจสอบไม่ปรากฏเหตุการณ์ที่ว่าจริงๆ ครับ
วันนี้หลังจากได้เห็นกระทู้ ผมก็สั่งให้ทั้งหัวหน้าศูนย์รับแจ้งเหตุฉุกเฉิน
เจ้าหน้าที่สายตรวจของมหาวิทยาลัย  หัวหน้าชุด รปภ.ของบริษัท
และตัวผมเอง รวม 6 คน ไปตรวจสอบด้วยกัน เพื่อให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ

กล้องที่เรารีเช็คดี มีทั้งด้านหน้า ด้านหลัง ฝั่งขาเข้า และขาออกนะครับ
จุดนั้นมีกล้องทั้งหมด 4 ตัวครับ

ถ้า รปภ.ทำผิดจริงเราก็ต้องไล่ออก หรือให้ออกงานไป
แต่ถ้าเป็นเหตุสุดวิสัย เป็นอุบัติเหตุ หรือเป็นการเข้าใจผิด
แล้วเราให้เขาออกงาน มันก็กระทบกับการทำงานและครอบครัวเขาน่ะครับ

แต่ก็ต้องขอขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  ทั้งนี้จะได้ลงไปตรวจสอบ CCTV ช่วงดังกล่าวอีกครั้ง
และเราก้ได้แจ้งบริษัทไป เพื่อตักเตือนและเข้มงวดกับ รปภ. แล้วครับ

นี่เป็นภาพช่วงหลัง 3 โมง ที่เราไปตรวจสอบ เอามาให้ดูว่า เรามีกล้อง 4 ตัว
เราเช็คตั้งแต่บ่าย 2 โมง - 4 โมงเย็นครับ
แต่จะกลับไปเช็คช่วงเวลาที่แจ้ง ก่อนบ่าย 3 โมงอีกครั้งครับ

* 2013-07-01 09.41.10.jpg (49.06 KB, 500x293 - ดู 1114 ครั้ง.)
ktccww
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 22:12:02 »

ผมก็เด็กมฟล เห็นจะๆเมื่อหลายปีแล้ว ลูบมือซะ จะขอแต่งงานเลยมั้ย?

ถ้าไม่เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้ก็คงคิดว่ามุมกล้อง

นี่เห็นจากเฟสในกรุ๊ปเลยตามมาดู

ป.ล. กล้องป้อมยามอ่ะครับ ควรทำเป็น ipcam แบบชัดๆ ไปเก็บไว้ที่ไม่ใช่ป้อมยาม และควรตรวจสอบบ่อยๆว่ากล้องยังใช้งานได้

ไม่ใช่จะขอดูอะไร กล้องเสีย เครื่องบันทึกขัดข้อง  อายจัง อายจัง อายจัง

เป็นแค่เด็กตัวเล็ก ^^
numnoi11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 22:39:14 »

ยาม มอหลังเขาเป็นจ้างเหมา  คิดหารแล้วคนละหมื่นแปด/เดือน ยังเป็นประเด็นในมอทุกวันนี้ว่ามาจ้างได้ยังไง เงินอาจารย์เดือน ป.โท แค่หมื่นห้าสามร้อย
mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 23:14:15 »

เป็น ม ผม ไล่ออกอย่างเดียว พะเยา ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 00:20:01 »

ผมก็เด็กมฟล เห็นจะๆเมื่อหลายปีแล้ว ลูบมือซะ จะขอแต่งงานเลยมั้ย?

ถ้าไม่เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้ก็คงคิดว่ามุมกล้อง

นี่เห็นจากเฟสในกรุ๊ปเลยตามมาดู

ป.ล. กล้องป้อมยามอ่ะครับ ควรทำเป็น ipcam แบบชัดๆ ไปเก็บไว้ที่ไม่ใช่ป้อมยาม และควรตรวจสอบบ่อยๆว่ากล้องยังใช้งานได้

ไม่ใช่จะขอดูอะไร กล้องเสีย เครื่องบันทึกขัดข้อง  อายจัง อายจัง อายจัง
เรื่องในกระทู้ผมไม่แน่ใจ
แต่หลายปีก่อนผมเห็นกับตาหลายครั้ง เป็นลักษณะเอานิ้วก้อยนิ้วนางลูบตอนรับบัตร ซึ่งกล้องไม่น่าจับได้ละเอียด

maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 07:34:12 »

ยาม มอหลังเขาเป็นจ้างเหมา  คิดหารแล้วคนละหมื่นแปด/เดือน ยังเป็นประเด็นในมอทุกวันนี้ว่ามาจ้างได้ยังไง เงินอาจารย์เดือน ป.โท แค่หมื่นห้าสามร้อย

เงินเดือนพนักงาน เจ้าหน้าที่บริหาร ก็ 15000 แล้ว ถ้าอาจารย์จบ ป.โท แล้วได้ 15300 แนะนำ คุณไปหางานที่อื่นทำเหอะครับ
อย่าเอาข้อมูลที่ไม่เป้นความจริงไปกล่าวหาทำให้องค์กรเสียหาย
ถ้าเราพิสูจน์ได้ว่ามันไม่เป็นความจริง คุณอาจหมิ่นประมาท
เพราะเงินเดือนอาจารย์ที่นี่ ไม่ต่ำกว่า 20000 อยู่แล้ว
เฉพาะเจ้าหน้าที่ที่เป็นวิชาชีพเฉพาะจริงๆ ก็ป้าเข้าไปจะ 20000 แล้ว
ถ้าคุณยืนยันว่า 15300 จริง ขอให้มาแสดงตัวที่การเจ้าหน้าที่ได้เลย
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 07:38:39 »

เรื่องในกระทู้ผมไม่แน่ใจ
แต่หลายปีก่อนผมเห็นกับตาหลายครั้ง เป็นลักษณะเอานิ้วก้อยนิ้วนางลูบตอนรับบัตร ซึ่งกล้องไม่น่าจับได้ละเอียด

เมื่อก่อนก็คิดแบบนั้น
แต่พอได้มาเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ก้ได้ลงไปยืนดูอยู่บ่อยครั้ง
รปภ. ที่ยืนแจกบัตร จะเห็นได้ว่า เด็ก มฟล. ขับรถไวมาก
มีกี่คนที่ชลอรถ หยุดรถ เพื่อรับบัตร ยอมรับมั้ย
การที่ไม่หยุด ไม่ชลอ แล้วส่งบัตร-รับบัตร
เรื่องนี้ย่อมทำให้เกิดการสัมผัสและถูกไม่ถูกมือธรรมดา
ตัวผมเอง และหัวหน้าส่วนพัฒนานักศึกษา เราก็เคยทดรองดูเหมือนกัน

คงไม่มีหน่วยงานไหน ที่จ้างคนเลว และคนไม่ดีมาทำงาน เพื่อให้องค์กรเสียชื่อหรอกนะครับ
เราก็ปัญญาชนกันทั้งนั้น
ก่อนพูดน่าจะคิดกันสักนิด
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 09:36:45 »

เป็นกำลังใจให้ครับ maekok_14
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์