เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 พฤษภาคม 2024, 19:18:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ช่วยกรุณาแนะนำเส้นทาง แม่จัน-ฝาง-แม่สรวย หน่อยครับเพื่อนๆ ชรฟก.
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกรุณาแนะนำเส้นทาง แม่จัน-ฝาง-แม่สรวย หน่อยครับเพื่อนๆ ชรฟก.  (อ่าน 3166 ครั้ง)
sakunphat
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 21:11:45 »

ใครพอจะแนะนำเส้นทางจาก อ.แม่จัน ถีง อ.แม่สรวย โดยไปทาง อ.ฝางได้บ้างครับ ระยะทางประมาณกี่กิโลครับมีที่แวะเที่ยวเยอะรึเปล่าถ้าออกเดินทางตอนเช้าเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 21:17:51 »

ผม ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี เพราะไม่เคยไปเที่ยวครับ

เอาเป็นว่าถามคุณลุงผมเลยครับ....Google Map ยิงฟันยิ้ม

ก้าวต่อไป
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 21:38:24 »

ถ้าไปทางแม่จันระหว่างทางจะมีหมู่บ้านชาวเขามีวิวสวยๆไร่ส้มสวนลิ้นจี่ตลอดทางถ้าถึงท่าตอนแวะเที่ยววัดท่าตอนวิวสวยมากเหมือนวัดดอยบุศราคัมที่พะเยาครับแต่ไปทางแม่สรวยผมไม่ได้มองอะไรเลยมองแต่ทางครับเพราะมันโค้งมากครับ

ใครใคร้ ค้า ค้า
numnoi11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 21:49:58 »

ตามพี่เขาแนะนำแหละครับ เพราะถ้าเลยบ่อน้ำมันมาขึ้นดอยแล้วครับ ลงดอยมาแม่สรวยแล้ว ระยะทางจากปากทางแม่สรวยถึงฝางก็ประมาณ 70 โล แต่ขับกันเกือบสองชั่วโมง นอกจากรถขนส้มและผู้ชำนาญทางชั่วโมงเดียว
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 21:54:35 »

ถ้าไปทางแม่จันระหว่างทางจะมีหมู่บ้านชาวเขามีวิวสวยๆไร่ส้มสวนลิ้นจี่ตลอดทางถ้าถึงท่าตอนแวะเที่ยววัดท่าตอนวิวสวยมากเหมือนวัดดอยบุศราคัมที่พะเยาครับแต่ไปทางแม่สรวยผมไม่ได้มองอะไรเลยมองแต่ทางครับเพราะมันโค้งมากครับ
ผมขี่ช็อปเปอร์ตั้งแต่เชียงใหม่ ไปฝาง แม่อาย ท่าตอน แม่จัน แวะนอนเชียงราย ทางสายนี้เข้าท่าดีครับ วิวก็สวย ทางก็ดี คนใช้ถนนก็เยอะ ไม่เหงาครับ ทางแม่สรวยไม่เคยไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
sakunphat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 22:09:11 »

ขอบคุณมากครับ
Wipawadee
มัธยม
**

กรุณาติดต่อกลับ0947578229ค่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 01:34:09 »

แนะนำเส้นนี้ค่ะจากฝางมาแม่อายเข้าบ้านใหม่หมอกจามจะทะลุออกดอยวาวีเลยค่ะวิวสวยมาก

รับขายฝาก- ฝากขาย-จำนำ-ที่ดิน-บ้าน- รถยนต์ -มอไซช่วยได้จะช่วยรับรูดบัตรเครดิตเป็นเงินด้วยนะคะลองโทรมานะคะ0947578229 LINE:zuuzaa55(ติดไฟแนนซ์ก้อรับค่ะ)
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 06:50:58 »

ใครพอจะแนะนำเส้นทางจาก อ.แม่จัน ถีง อ.แม่สรวย โดยไปทาง อ.ฝางได้บ้างครับ ระยะทางประมาณกี่กิโลครับมีที่แวะเที่ยวเยอะรึเปล่าถ้าออกเดินทางตอนเช้าเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
..ออกไปวันไหนไม่ยักบอก ตอบแล้วกลัวไม่ทันถ้าเป็นเช้านี้..
๑..อยู่แม่จัน ไปทางป่าตึง กิ่วสะไต ไปท่าตอน  ผ่าน อ.ฝาง จะเจอแยกซ้ายไป อ.เวียงป่าเป้า
เส้นทางบ่อน้ำมันฝาง.ถึงเวียงป่าเป้าแล้ว ค่อยย้อนมาหา อ.แม่สรวย..
๒..หรืออีกเส้นทาง จะลุยหน่อย คือ แม่จัน กิ่วสะไต ห้วยมะแกง เลี้ยวซ้ายเข้าไปทาง บ.แม่สลัก
(ต.หัวยชมภู)..ขึ้นดอยวาวี เข้าสู่ ต.วาวี  ไปดอยช้าง แล้วไปออกที่ปากทาง อ.แม่สรวย..
..เปิดกูเกิ้ลดูประกอบนะครับ..

ดินสอดำ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 10:22:26 »

.....เคยไปมาครั้งหนึ่งออกจาก อ.เมืองเชียงราย ผ่าน อ.แม่จัน ไปถึงบ้านใหม่หมอกจ๋าม ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่  เลี้ยวช้ายเข้าไปเรื่อยๆข้ามสะพานแม่น้ำกก เข้าเขต ต.ห้วยชมภู อเมือง จ.เชียงราย ไปตามถนน รพช. บางช่วงเป็นทางลาดยาง คดเคี้ยวขึ้นดอย ผิวถนนเป็นหลุมบ่อ จนไปถึง ต.วาวี อ.แม่สรวย จากนั้นขับไปตามถนน รพช.ถึงสามแยกบ้านตีนดอย เลี้ยวขวามุ่งหน้าสู่ อ.แม่สรวย ระยะทางกว่า 100 กม. ............

พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 11:38:55 »

.....เคยไปมาครั้งหนึ่งออกจาก อ.เมืองเชียงราย ผ่าน อ.แม่จัน ไปถึงบ้านใหม่หมอกจ๋าม ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่  เลี้ยวช้ายเข้าไปเรื่อยๆข้ามสะพานแม่น้ำกก เข้าเขต ต.ห้วยชมภู อเมือง จ.เชียงราย ไปตามถนน รพช. บางช่วงเป็นทางลาดยาง คดเคี้ยวขึ้นดอย ผิวถนนเป็นหลุมบ่อ จนไปถึง ต.วาวี อ.แม่สรวย จากนั้นขับไปตามถนน รพช.ถึงสามแยกบ้านตีนดอย เลี้ยวขวามุ่งหน้าสู่ อ.แม่สรวย ระยะทางกว่า 100 กม. ............
ตามนี้เลย วิวสวยมากค่ะ ไปไปเมื่อปีที่แล้ว ประมาณ มิย. ขับเป็นวงแหวนเลยจากเชียงราย ไปขึ้นที่บ้านตีนดอย วาวี มาทางกิ่วสะไต ตามเส้นทางข้างบนนี้ ถึงเชียงรายค่ะ

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
Amfield
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 11:46:41 »

..ออกไปวันไหนไม่ยักบอก ตอบแล้วกลัวไม่ทันถ้าเป็นเช้านี้..
๑..อยู่แม่จัน ไปทางป่าตึง กิ่วสะไต ไปท่าตอน  ผ่าน อ.ฝาง จะเจอแยกซ้ายไป อ.เวียงป่าเป้า
เส้นทางบ่อน้ำมันฝาง.ถึงเวียงป่าเป้าแล้ว ค่อยย้อนมาหา อ.แม่สรวย..
๒..หรืออีกเส้นทาง จะลุยหน่อย คือ แม่จัน กิ่วสะไต ห้วยมะแกง เลี้ยวซ้ายเข้าไปทาง บ.แม่สลัก
(ต.หัวยชมภู)..ขึ้นดอยวาวี เข้าสู่ ต.วาวี  ไปดอยช้าง แล้วไปออกที่ปากทาง อ.แม่สรวย..
จากฝางจะไปเวียงป่าเป้าได้อย่างไรครับ ผมงง นอกจาก ฝาง-ไชยปราการ-พร้าว แล้วข้ามดอยมา เวียงป่าเป้า ถึงจะย้อนกลับมาแม่สรวย ส่วนฝางเส้นทางบ่อน้ำมัน ข้ามดอยก็เป็นอ.แม่สรวยนะครับ

ส่วนระยะทางจากแม่จัน-ฝาง ประมาณ85กม. (แม่จัน-ท่าตอน61กม.ท่าตอน-ฝาง24กม.)
 ส่วนทางฝาง-แม่สรวย ประมาณ69กม.(ฝาง-แยกบ่อน้ำมันหน้ารร.ฝางชนู8กม. แยกบ่อน้ำมัน-แม่สรวย61กม.)
ส่วนสถานที่ท่องเที่ยว(ทางผ่าน)ก็จะมีแค่ สะพานท่าตอน กับวัดท่าตอน อารามหลวง ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 11:50:44 โดย Amfield » IP : บันทึกการเข้า

คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
KUN2551
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 11:33:01 »

จากที่เคยเดินทางแถวนี้มาก ผมว่าถ้าไม่มีธุระอะไรที่ฝางหรือแม่อาย
ไปทางเชียงรายดีกว่าครับง่ายกว่าเยอะ เพราะทางจากฝางไปแม่สรวย
ทั้งสูงทั้งโค้ง(เข้าปากทางบ่อน้ำมัน) จากไชยปราการไปพร้าวแล้วต่อไปเวียงป่าเป้าก็เหมือนกัน
ทั้งสูงทั้งโค้ง  แต่ทั้งสองเส้นสวยมาก  ถ้าจำเป็นต้องไปจริง ๆ ต้องขับรถ
ด้วยความระมัดระวังอย่างมากครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 15:31:47 »

๑..อยู่แม่จัน ไปทางป่าตึง กิ่วสะไต ไปท่าตอน  ผ่าน อ.ฝาง จะเจอแยกซ้ายไป อ.เวียงป่าเป้า
(ต.หัวยชมภู)..ขึ้นดอยวาวี เข้าสู่ ต.วาวี  ไปดอยช้าง แล้วไปออกที่ปากทาง อ.แม่สรวย..
จากฝางจะไปเวียงป่าเป้าได้อย่างไรครับ ผมงง นอกจาก ฝาง-ไชยปราการ-พร้าว แล้วข้ามดอยมา เวียงป่าเป้า ถึงจะย้อนกลับมาแม่สรวย ส่วนฝางเส้นทางบ่อน้ำมัน ข้ามดอยก็เป็นอ.แม่สรวยนะครับ
ส่วนระยะทางจากแม่จัน-ฝาง ประมาณ85กม. (แม่จัน-ท่าตอน61กม.ท่าตอน-ฝาง24กม.)
 ส่วนทางฝาง-แม่สรวย ประมาณ69กม.(ฝาง-แยกบ่อน้ำมันหน้ารร.ฝางชนู8กม. แยกบ่อน้ำมัน-แม่สรวย61กม.)
ส่วนสถานที่ท่องเที่ยว(ทางผ่าน)ก็จะมีแค่ สะพานท่าตอน กับวัดท่าตอน อารามหลวง ละครับ
ขอบคุณครับ..พิมพ์ไวไปหน่อย.ตามที่ท่านว่าที่ถูกคือ เส้นทาง..ฝาง..บ่อน้ำมัน..แยกแม่สรวย..(จำสับสนกับ เส้น อ.พร้าว(ดอยม่อนล้าน) อ.เวียงป่าเป้า ครับ..)

หน้า: [1] พิมพ์