เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 22 พฤษภาคม 2024, 01:52:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่องดูกล้องวงจรปิดทางเน็ต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องดูกล้องวงจรปิดทางเน็ต  (อ่าน 4781 ครั้ง)
Nai_HS
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 01:28:34 »

มี dvr  รุ่น " nwp-757DV
ถามผุ้รู้หน่อยว่าเซ็ทยังไงให้ดูผ่านเน็ตได้
ขอขั้นตอนโดยละเอียด
ต้องเสียเงินรายเดือนหรือดูฟรี

ขอทราบวิธีเซ็ท โมเด็มรุ่นนี้ครับ
modem 3BB  WIRELESS มี1port LAN
ยี่ห้อ HUAWEI  รุ่น  HG521e
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2012, 15:01:03 โดย Nai_HS » IP : บันทึกการเข้า
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 10:23:34 »

หลัการเบื้องต้นนะครับ
fix ip dvr
fix port dvr
forward port dvr ที่ router
สมัคร no-ip ที่เว็บไหนก็ได้แล้วแต่ความถนัดแล้ว เอา Host,user,pass ที่เราสมัครไว้ที่เว็บมากรอกในฟังชั่น ddns ของ router

ส่วนการดูออนไลน์แล้วแต่ตัว dvr อีกทีหนึ่งคับ ว่าต้องโหลด software มาติดตั้งเพิ่ม หรือว่าดูผ่าน ie ได้เลย
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 16:49:39 »

ยอดมากตอบได้ ครบเลย หวังว่า router นั้นคงตั้งค่า DDNS ได้นะครับ ถ้าเก่ามากๆ ไม่มี ซื้อใหม่อีก

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 02:22:15 »

หมายเหตุ:ถ้าเข้า SERVER http://xmsecu.com:8080/ ในครั้งแรกแล้วเป็นภาษาจีน ให้เข้าไปที่ Tools>Internet Options>Languages>Remove Thai Language แล้ว Add English(United States) เข้าไปแทน กด OK 2 ครั้ง ถ้าภาษายังไม่เปลี่ยน ให้เข้า SERVER ใหม่

cradit : http://www.nwpcctv.net   
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 09:20:47 »

ผมขอเก็บข้อมูลก่อนนะครับ ขอบคุณ มากๆ ครับ

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
Nai_HS
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2012, 15:02:18 »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ข้อมูล

ขอทราบวิธีเซ็ท โมเด็มรุ่นนี้ครับ
modem 3BB  WIRELESS มี1port LAN
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2012, 22:51:12 »

ขอบคุณมากเลยครับท่าน majito เพราะผมซื้อกล้องมาจากกระทู้ที่ขายในเว็บนี้แหละ
ตั้งค่าตามคู่มือที่ให้ ทำอีท่าไหนไม่รู้ เงอะ ๆ เงิ่น ๆ ตามประสาคนเกิดก่อนคอมฯ (ขอยืมคำพูดของเพื่ิอนสมาชิกมาใช้)
ปรากฎว่าเว็บที่เขาให้ดูภาพผ่านเน็ตดันเข้าไม่ได้ เลยถึงจุดตันทางปัญญา โทร.แจ้งผู้ขายก็รับปากจะหาเว็บมาให้
ผ่านไป 2 เดือน กล้องยังอยู่ที่เดิม ไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย มาเห็นคำตอบแบบนี้ จะลองทำตามที่แนะนำครับ
หากมีปัญหา จะขออนุญาตสอบถามในกระทู้นี้ หรือหากจะเมตตาคนแก่ ๆ จะให้เบอร์โทร.เพื่อสอบถามรายละเอียด จะเป็นพระคุณยิ่ง
เพราะที่ซื้อมา จะเอาไว้ดูคุณแม่วัย 89 ปีที่อยู่บ้านคนเดียว กลัวท่านจะหกล้ม หรืออื่น ๆ ครับ ขอบคุณล่วงหน้า
เบอร์ติดต่อของผม 081-3870653

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 00:00:45 »

หลักการทำมันจะคล้ายๆกันเกือบทุกรุ่น เพียงแต่ว่ามีข้อปลีกย่อยนิดหน่อยตามแต่ละยี่ห้อ
หลักๆเลยก็
- ปิด Firewall ที่โมเด็ม โดยเลือกเป็น Disable
- เข้าหัวข้อ NAT >> Virtual Sever
- ไปที่หัวข้อ DDNS แล้วก็ทำการเซ็ตค่า ไอพีกับโฮสเนมไป แค่นี้ละ
* อ้าวทีนี้โฮสเนมคืออะไร จะเอามาจากไหน ไล่กันยาวละทีนี้  ยิงฟันยิ้ม ให้ไปหาข้อมูลเองนะมันยาว เอาเป็นว่าที่นิยมใช้คือ dyndns กับ no-ip แต่อันแรกรู้สึกมันไม่ฟรีแล้วนะ

การทำให้ DVR ดูทางอินเตอร์เน็ทได้นั้น ต้องทำต่อไปนี้

1.สมัครและสร้าง Host name กับ DynDNS หรือ no-ip หรือผู้ให้บริการรายอื่น (ดู Register DDNS)

อย่าลืมจดชื่อโฮส ชื่อผู้ใช้ และระหัสผ่าน ที่ลงทะเบียนกับ DynDNS หรือผู้ให้บริการรายอื่นด้วย

2.เซ็ท DVR แต่ละตัว แต่ละรุ่น วิธีการจะคล้ายๆกัน (ดู Set DVR for Internet)

อย่าลืมจดเลขไอพี และเลขพอร์ทของดีวีอาร์ มาด้วย

3.การทำ Port Forwarding และทำ DDNS ที่ Router หรือที่ DVR?(ยี่ห้ออื่น ดู Port Forwarding แล้วดูยี่ห้อของคุณ)

วิธีสมัครของ no-ip
http://www.cctv4you.com/no-ip-com.html

ตัวอย่างการเซ็ตโมเด็มก็ประมาณนี้ ผิดถูกอย่าว่ากันนะ   ยิงฟันยิ้ม

1.เปิดบราวเซอร์ พิมพ์ 192.168.1.1
2.ใส่ user : **
3.ใส่ pass : **
4. กด Basic  (รุ่นของคุณอยู่ในหัวข้อ Advanced)
5. กด NAT
6. กด Virtual Server

***สังเกตุว่าถ้ากด SAVE แล้วนั้น ค่าที่ใส่ไว้จะขึ้นอยู่ในตาราง ให้ทำแบบนี้ทั้งหมดกับ Port ที่อยู่ใน DVR โดย เปลี่ยน Rule Index จาก 1 ไปเป็น 2 ให้ใส่ Port HTTP = ** <-- (พอร์ตในเครื่อง DVRกับ พอร์ตHTTP ต้องตรงกัน)

แบบนี้
http://www.nwpcctv.net/index.php?page=product&productid=287&category=42

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2012, 00:54:12 โดย Majito » IP : บันทึกการเข้า
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 00:19:12 »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ข้อมูล

ของท่าน อ้างอิงจากลิ้งนี้ละกัน

http://www.pcwintech.com/screenshots-huawei-echolife-hg521-huawei-firmware
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 07:07:58 »

หลักการทำมันจะคล้ายๆกันเกือบทุกรุ่น เพียงแต่ว่ามีข้อปลีกย่อยนิดหน่อยตามแต่ละยี่ห้อ
หลักๆเลยก็
- ปิด Firewall ที่โมเด็ม โดยเลือกเป็น Disable
- เข้าหัวข้อ NAT >> Virtual Sever
- ไปที่หัวข้อ DDNS แล้วก็ทำการเซ็ตค่า ไอพีกับโฮสเนมไป แค่นี้ละ
* อ้าวทีนี้โฮสเนมคืออะไร จะเอามาจากไหน ไล่กันยาวละทีนี้  ยิงฟันยิ้ม ให้ไปหาข้อมูลเองนะมันยาว เอาเป็นว่าที่นิยมใช้คือ dyndns กับ no-ip แต่อันแรกรู้สึกมันไม่ฟรีแล้วนะ

การทำให้ DVR ดูทางอินเตอร์เน็ทได้นั้น ต้องทำต่อไปนี้

1.สมัครและสร้าง Host name กับ DynDNS หรือ no-ip หรือผู้ให้บริการรายอื่น (ดู Register DDNS)

อย่าลืมจดชื่อโฮส ชื่อผู้ใช้ และระหัสผ่าน ที่ลงทะเบียนกับ DynDNS หรือผู้ให้บริการรายอื่นด้วย

2.เซ็ท DVR แต่ละตัว แต่ละรุ่น วิธีการจะคล้ายๆกัน (ดู Set DVR for Internet)

อย่าลืมจดเลขไอพี และเลขพอร์ทของดีวีอาร์ มาด้วย

3.การทำ Port Forwarding และทำ DDNS ที่ Router หรือที่ DVR?(ยี่ห้ออื่น ดู Port Forwarding แล้วดูยี่ห้อของคุณ)

ผมทำตามขั้นตอนที่ 1 แบบนี้แหละครับ แต่ดันลืมชื่อผู้ใช้และรหัส ทำให้เข้าเว็บไม่ได้
ขออนุญาตสอบถามว่า
1.ถ้าเคยเซ็ทค่าของกล้องให้รู้จักกับเราท์เตอร์ รวมทั้งการสมัครเว็บไปแล้ว (แต่ลืมชื่อ/รหัส)
จะสามารถสมัครเว็บใหม่ และดำเนินการตามข้อ 1 ต่อไปได้เลย ใช่หรือไม่ครับ
2.ถ้าผมเปลี่ยนโมเด็มเราท์เตอร์ตัวใหม่ (ตัวเก่ายี่ห้อ billion) มันช้า ค้างและกระตุก จะต้องเซ็ทค่าใหม่ทั้งหมดหรือเปล่าครับ
3.ถ้าผมซ้ือกล้องมาเพิ่มอีก 1-2 ตัว จะต้องเซ็ทค่าใหม่เฉพาะตัวที่ 2-3 ใช่ไหมครับ โดยเซ็ทเฉพาะให้กล้องรู้จักกับเราท์เตอร์อย่างเดียว
ไม่ต้องเซ็ทกับระบบอินเตอร์เน็ตอีก หรือว่าต้องทำให้ครบ หรือทำใหม่ทั้งหมด

สอนเด็กว่ายากแล้ว สอนคนแก่ยิ่งยากกว่า อดทนหน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ สำหรับวิทยาทานที่ให้ในครั้งนี้ ครับ จุมพิต

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 17:39:38 »

ผมทำตามขั้นตอนที่ 1 แบบนี้แหละครับ แต่ดันลืมชื่อผู้ใช้และรหัส ทำให้เข้าเว็บไม่ได้
ขออนุญาตสอบถามว่า
1.ถ้าเคยเซ็ทค่าของกล้องให้รู้จักกับเราท์เตอร์ รวมทั้งการสมัครเว็บไปแล้ว (แต่ลืมชื่อ/รหัส)
จะสามารถสมัครเว็บใหม่ และดำเนินการตามข้อ 1 ต่อไปได้เลย ใช่หรือไม่ครับ
- ลืมของอะไรครับ ถ้าลืม id+pass ของdns ก็สมัครใหม่เอา แล้วก็จดไว้จากนี่นก็ค่อยเอาค่านี้ไปแก้ในโมเด็ม
2.ถ้าผมเปลี่ยนโมเด็มเราท์เตอร์ตัวใหม่ (ตัวเก่ายี่ห้อ billion) มันช้า ค้างและกระตุก จะต้องเซ็ทค่าใหม่ทั้งหมดหรือเปล่าครับ
- ใช่แล้วเปลี่ยนโมเด็มใหม่ก็ต้องเซ็ตค่าใหม่แต่เช็คฟังก์ชั่นโมเด็มด้วยว่ามันสามารถใช้ ddns ของยี่ห้อไหนได้บ้าง บางยี่ห้อมันฟิกกับโมเด็ม บางยี่ห้อสามารถเลือกได้
3.ถ้าผมซื้อกล้องมาเพิ่มอีก 1-2 ตัว จะต้องเซ็ทค่าใหม่เฉพาะตัวที่ 2-3 ใช่ไหมครับ โดยเซ็ทเฉพาะให้กล้องรู้จักกับเราท์เตอร์อย่างเดียวไม่ต้องเซ็ทกับระบบอินเตอร์เน็ตอีก หรือว่าต้องทำให้ครบ หรือทำใหม่ทั้งหมด
- ไม่แน่ใจนะเหมือนว่าไม่ต้องทำอะไร เพราะเครื่อง DVR มันจะจัดการให้หมด

สอนเด็กว่ายากแล้ว สอนคนแก่ยิ่งยากกว่า อดทนหน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ สำหรับวิทยาทานที่ให้ในครั้งนี้ ครับ จุมพิต

เหๆ ผมก็บ่ได้เก่งอะไรมากมายแค่มาแนวทางเดียวกะคุณนี่ละอาศัยลูกบ้าลองผิดลองถูก โชคดีที่มีเจ้านายดี ยากทำอะไรทำ ถ้าไม่เดือดร้อนกระเป๋าคุณนายทำไม่ได้โดนถีบไปเทรนนิ่ง  ยิงฟันยิ้ม
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 17:51:37 »

มี dvr  รุ่น " nwp-757DV
ถามผุ้รู้หน่อยว่าเซ็ทยังไงให้ดูผ่านเน็ตได้
ขอขั้นตอนโดยละเอียด
ต้องเสียเงินรายเดือนหรือดูฟรี

modem 3BB  WIRELESS มี1port LAN
ยี่ห้อ HUAWEI  รุ่น  HG521e

ให้ผมช่วยมั้ยครับ ผมมี Host Dyndns Free เป็นร้อย ลูกค้าเยอะ ยิงฟันยิ้ม เด๋วให้ฟรี 1 Account ปกติผมคิด Site ละพัน แต่ที่ลอง Dyndns IP อัพเดท จะเสถียร กว่า No-ipนะครับ
1.คุณต้องไป Download Teamviewer 7 ใน google มาลง
2.คลิก เริ่มใช้เวอร์ชั่นสมบูรณ์ฟรี
3.Install-Next เลือกบนสุด personal/non-commercial use-Next
4.ติ้กถูกทั้ง 2 ช่อง - Next
5.เลือก No (default) กด Finish

PM มาได้ครับ จะ Remote ไปทำให้ฟรีครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2012, 16:17:36 โดย ac^o^s » IP : บันทึกการเข้า
Nai_HS
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 07:53:22 »

ขอบคุณทุกข้อมูลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2012, 07:55:31 โดย Nai_HS » IP : บันทึกการเข้า
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 23:06:44 »

เคยสังเกตุมั้ยครับ ว่า ผมใช้เน็ต TOT ผมทดลอง Test Speed Net ของเว็บ TOT จะได้ค่า Download และ Upload สูง แต่พอไป Test Speed Net ที่เป็นเว็บอื่น กับต่างกันจนน่าตกใจ TOT ขี้ตั๊ว หรือเปล่าครับ
แล้ว เว็บใหน ชัวสุด

เท่าที่ได้คุยกับ เจ้าหน้าที่ของ CAT นะครับเค้าใช้ www.speedtest.net
พอดีที่บ้านใช้ทั้ง ของ TOT และ CAT ครับ แต่ CAT นิ่งและแรง
หน้า: [1] พิมพ์