เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:21:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  หาอู่ซ่อมรถ เชฟอาวีโอ ช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาอู่ซ่อมรถ เชฟอาวีโอ ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3073 ครั้ง)
manit2009
มัธยม
**

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2016, 09:57:26 »

ตอนนี้มีปัญหาคือรอบเครื่องสูง และ ไฟเครื่องโชว์ตลอดไม่หาย มีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ ขอเป็น แม่สาย-เชียงราย
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2016, 13:38:36 »

...ให้ท่านอื่นแนะนำอู่ ส่วนผมแนะนำปัญหาที่กูเกิ้ลบอกมาเผื่อเป็นแนวทางเลือกไปร้าน ไดนาโม ก่อน กลัวช่างแก้ไม่ตรงจุดจะบานปลายเอานะครับ

...ขออนุญาตยกกระทู้มา ขอบคุณเจ้าของกระทู้ล่างหน้า.

..............................................................

อาการแบบนี้ " ไม่หนักหนา " หรอกครับ . . แค่ ขั้วไฟหลวม( ไม่สนิท ) หรือ สกปรก หรือ ขึ้นสนิม . . ส่วนใหญ่มักจะเกิดจากการ ไปลุยน้ำมา เปียกน้ำมา หรือ น้ำมันรั่วไปโดนขั้วไฟ

- เพียงแต่ว่า คุณไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ ก็เลยเป็นปัญหา

- ไม่มีวิธีอื่นหรอกครับ นอกจากเข้าซ่อม . . ถ้ามีอู่ที่พอไว้ใจได้ ให้เขาช่วยดูให้ก่อนก็ได้ ครับ . . แต่ถ้าเชื่อผม ก็ทำตาม ข้อ 3 ได้เลย

------ ตอบคำถาม ------

1 ) . ไฟระบบควบคุมเครื่องยนต์ ( สัญลักษณ์เป็นรูปเครื่องยนต์ ) ขึ้นมาประมาณอาทิตย์นึงแล้วค่ะ แต่ยังขับได้ ช่วงแรกขับๆอยู่ ก็ขึ้นมา พอดับเครื่องก็หายไป สตาร์ทใหม่ก็ไม่ขึ้น หายไปประมาณสามวัน ก็เกิดเหตุการณ์เดิม คือขับไปอยู่ดีๆก็ขึ้น พอดับเครื่องก็หายไป สตาร์ทใหม่ก็ไม่ขึ้น ต้องขับไปสักระยะนึง จึงจะขึ้นค่ะ คราวนี้เป็นทุกครั้งเลย เป็นเพราะอะไรคะ

1.1 ) . บอกรายละเอียด ได้ดีทีเดียวครับ . . แบบนี้แทบจะตอบแบบฟันเสาธงได้เลย แต่ก็เสียดายทั้งเสาธง และธง . . ก็เลยขอเดาดีกว่า . . แต่ไม่ได้ยกเมฆนะครับ

1.2 ) . อาการแบบนี้ . . น่าจะเป็นที่ระบบไฟชาร์จ-อัลเตอร์เนเตอร์( ไดชาร์จ )ครับ . . ถ่าน คงจะสึกไปมากแล้ว สปริงจึงดัน( ยืด )ออกไปมาก-เกือบสุด ทำให้แรงดันน้อยลงไปมาก จึงสัมผัสได้ไม่สนิท( เดี๋ยวติด เดี๋ยวไม่ติด )
- เฉพาะค่าถ่านน่าจะไม่เกิน 100 บาท( ไม่รวมค่าแรง )

1.3 ) . ถ้าเป็นแบบนี้ เข้าศูนย์ฯ เขาจะจับเปลี่ยน อัลเตอร์เนเตอร์ ใหม่ทั้งตัวเลยครับ ค่าของ( รถพี่ยุ่น )ประมาณ 8,000 บาท . . ศูนย์ฯจะไม่ซ่อม เขาจะขายของใหม่อย่างเดียวเลย( กำไรดี ) ไม่งั้นเดี๋ยวไม่มีเงินจ่ายเป็นเงินเดือนพนักงาน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าแป๊ะเจี๊ยะ รร.ลูก อีกล่ะ

2 ) . แล้วยังพอขับได้มั๊ย เพราะจำเป็นต้องใช้รถอีกประมาณสองสามวันค่ะ จะเป็นอันตรายมั๊ย

2.1 ) . ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า . . ก็ไม่มีอันตรายครับ แต่ถ้านานไป Batt.อาจจะไฟหมด ทำให้สตาร์ทไม่ติดได้ครับ ถ้าดวงไม่ดี แบต.จะพาลเสียไปด้วย( เพราะไฟไม่ชาร์จ )

2.2 ) . สังเกตดูก็ได้ครับ ถ้าเป็นแบบที่ผมเดา . . อีกไม่นาน ไฟรูปเครื่องยนต์นี้ จะติดตลอดไปเลย ตั้งแต่บิดกุญแจสตาร์ทเครื่อง( ปิด SW กุญแจ จึงจะดับ )

3 ) . ถ้าไม่อยากเสียเงินมาก ก็เข้าไปที่ร้านซ่อมไดนาโม/ไดชาร์จ( ดูที่รอยตีนกา ยิ่งมาก ยิ่งมีประสบการณ์มาก + เขี้ยวมากด้วย ) . . ถามว่า " เปลี่ยนถ่านไดชาร์จ คิดเท่าไหร่ " . . เขาจะพูดหว่านล้อมอย่างไร( เพื่อให้เราเสียเงินมากขึ้นไปอีก )ไม่ต้องไปสนใจ >> ยืนยันว่า เปลี่ยนถ่านไดชาร์จ สถานเดียวเลย . . ราคา หลักร้อยครับ เพราะค่าอะไหล่( ถ่าน )ไม่ถึง100บาท . . ยืนเฝ้าได้เลย( กันไว้ก่อน เดี๋ยวช่างจะหาของเสียๆมาให้ดู แล้วว่าเป็นของรถเราเสีย-หาเรื่องคิดเงินเราอีก ) ทำประมาณ 1 ชม. ครับ

...ผิดถูกยังไงไม่ว่ากันนะครับ รอท่านอื่นแนะนำอู่ละกัน.
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2016, 14:40:12 »

แปลงถ่าน70บาทเอง ค่ารถไปหาซื้อ200
ถอดไดชาร์ออกมาดูไม่ได้ใช้ไม้เขี่ย ค่าเครื่องมือประแจแหวน/ไขควง/กรอกแกรก 2000
ถอดไม่เก่งงัดโน่นงัดนี่โดนรังผึ้งแอรหม้อน้ำ ทะลุ
พูดง่ายทำยาก กินข้าวจาน10บาทกว่าจะปลูกได้ชาวนา???
แล้วมีความรู้พอในการวินิจฉัยอาการไหม
ไดร์ชาร์จร้านซ่อมมีเยอะแยะแล้วศูนย์ไม่ใช่แปลงถ่านหมดเปลี่ยนไดร์ทั้งลูก
รื้อไม่เป็นถอดครี่งวันใส่2วัน รวมๆแล้วจะปลูกข้าวกินเอง1จานหรือซื้อข้าวสารมาหุงหรือซื้อข้าวสวย10บาทเลือกเอาครับ 
     *****ไฟรูปเครื่องเข้าอู่ซ่อมเครื่องยนต์ ร้านไดร์ทำไฟฟ้าโชว์รูปแบตถึงเกี่ยวระบบไฟครับ***

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2016, 22:35:40 »

อู่ช่างกาจหลังร้านเรือนทองเฟอร์นิเจอร์ ใกล้ๆน้ำบวยหลวงครับ

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
manit2009
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2016, 10:34:33 »

ขอบคุณครับทุกท่าน
february2016
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2016, 16:48:34 »

ลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอร์เดินเบา สายแวคคั่ม  ไปชมรมใน facebook

aveo racing group มีคำแนะนำ ทุกคำถาม ทุกคำตอบ พร้อมอะไหล่ราคาถูก
มีสมาชิกหลายพันคน

manit2009
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2016, 09:10:40 »

ลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอร์เดินเบา สายแวคคั่ม  ไปชมรมใน facebook

aveo racing group มีคำแนะนำ ทุกคำถาม ทุกคำตอบ พร้อมอะไหล่ราคาถูก

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
รุ่งโรจน์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 15:08:35 »

ลิ้นปีกผีเสื้อ ครับ เข้ามาคุยกัน ตามพี่ข้างบนแนะนำเลย ครับ เคลียร์แน่ๆ เพราะเราคือครอบครัว อะไหล่ ปัญหา มีคำแนะนำครับ
งัวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2016, 06:05:58 »

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
  https://www.facebook.com/groups/AveoNorthernThailand/?ref=browser

https://www.facebook.com/groups/1378113005808048/?ref=browser

https://www.facebook.com/groups/485518158202282/?ref=browser

กลุ่ม อาวีโอ้ครับ ถ้ากลุ่มใหญ่หาไม่พบ เข้ากลุ่ม อาวีโอ A-F เป็นกลุ่มเล็กก่อนแล้วขอแอด ลากเข้ากลุ่มใหญ่

รักเธอเท่าฟ้า และ หญ้าคา
Medsai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2016, 13:24:26 »

อู่พานเจริญยนต์ครับลิงโทรสอบถามดู 086-7302339
modernep1
https://www.facebook.com/moderne85
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

T.085-1074350 line id:modernep1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2016, 03:32:28 »

ตรวจเช็ค สายแวคคั่ม อาจจะแตกหรือรั่ว
ถ้ายังไม่หาย ต้อง รีเซตลิ้นปีกผีเสื้อ และตั้งรอบเดินเบาใหม่
รุ่นนี้ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะเท่านั้นครับ

ทางอู่มีเครื่อง Tech II แก้ไขรอบเครื่องและไฟโชว์ของเชฟโรเลต ได้ครับ

#ทางอู่โมเดอร์นออโต้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ
วิเคราะห์ เครื่องยนต์ด้วยคอมพิวเตอร์
บริการควบวงจร เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ระบบไฟฟ้า เซนเซอ์ ซ่อมกล่อง ecu
085-1074350
line: modernep1
https://m.facebook.com/moderne85/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 สิงหาคม 2016, 03:36:18 โดย modernep1 » IP : บันทึกการเข้า

MODERN AUTo ซ่อมเครื่องยนต์ ระบบGAS-น้ำมัน น้ำมันเครื่อง-อะไหล่ราคาส่ง
february2016
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2016, 10:15:29 »

สรุป เจ้าของกระทู้เอาไปซ่อมที่อู่ไหนในเชียงราย เป็นยังไงบ้าง
หายเงียบไปเลย มาบอกคนอื่นบ้าง รุ่นนี้เห็นในเชียงรายมีเย๊อะ
manit2009
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2016, 22:06:11 »

สรุป เจ้าของกระทู้เอาไปซ่อมที่อู่ไหนในเชียงราย เป็นยังไงบ้าง
หายเงียบไปเลย มาบอกคนอื่นบ้าง รุ่นนี้เห็นในเชียงรายมีเย๊อะ
สรุปผมไปขันน็อต6เหลี่ยมเบารอบเครื่องหายเลยครับ555
ทำเอาปวดหัวซะนาน...เส้นผมบังภูเขา
หน้า: [1] พิมพ์