เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:16:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ว่าด้วยเรื่องอธิษฐาน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ว่าด้วยเรื่องอธิษฐาน  (อ่าน 5419 ครั้ง)
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 00:36:00 »

เชื่อเรื่องอธิฐานบารมีกันบ้างไหมครับ

ทุกท่านที่อยู่ในบอร์ดนี้ทั้งสมาชิกประจำหรือขาจร

เชื่อเรื่องอธิษฐานบารมีไหมครับ หรือว่ามีประสบการณ์อธิษฐานอะไรกับสิ่งใด

แล้วสำเร็จผล มาเหล่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้างครับ...

เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 00:59:40 »

เรื่องของผมน่ะครับ

โดยส่วนตัวก้เป็นคนชอบไปวัดวาตั้งแต่เด็กครับ แรกๆก็ไม่ได้ชอบหรอกโดนบังคับไป

ประมาณเด็กๆครับ ตอนนั้นยายเสียทุกเช้าแม่ก็จะให้ไปวัดก่อนประมาณว่าทำจังหันไปถวายพระ

เพื่อจะได้บุญกุลเอาไปให้ยาย ตอนแรกก็ไม่ชอบเท่าไรหรอกเพราะเป็นการบังคับ แล้ววัดกับบ้าน

ผมก็อยู่ห่างกัน 5-600 เมตร ต้องเดินไปเอาไม่มีรถ  จากตอนแรกที่โดนบังคับพอบ่อยๆเข้าก็

กลายเป็นชินและชอบไปวัดโดยปริยาย ด้วยนิสัยนี้จึงทำให้เป้นคนชอบวัดชอบธรรมะมาตั้งแต่

เด็ก เมื่อเติบใหญ่จึงทำให้ชอบธรรมะ ก็ศึกษาอ่านหนังสือบ้างฝังธรรมะทางวิทยุบ้าง บ้างครั้งอยู่

บ้านคนเดียววันอาทิตย์ก็เปิดTVดูและฟังธรรมมะ ซึ่งแต่ก่อนจะมาประมาณ 7 โมงกว่าๆ แต่สมัยนี้

มาตั้งแต่ดึกเลย พอโตขึ้นมาหน่อยก็ได้มีโอกาสเดินทางไปตามสถานที่ต่างๆโดยเฉพาะวัดจะ

ชอบมาก และที่วัดนี้ละทำให้ผมชอบเข้าไปไหว้พระขอพรต่างๆจากองค์พระนั้น จนมีวันหนึ่งก็

เลยเกิดคำถามขึ้นมาในใจว่า องคืพระนั้นมันก็คืออิฐ หิน ดิน ทราย ที่มารวมตัวกัน แล้วท่านจะ

เอาความศักดิ์สิทธิ์มาจากไหน ก็เลยเอาคำถามนี้ไปถามท่านผู้รู้ ท่านก็เมตตาตอบว่า การสร้าง

พระพุทธรูปนี้สมัยก่อนเมื่อสร้างเร็จนี้เขาจะมีการอธิษฐานให้เทวดาองคืนั้นชั้นนั้นมารักษาตาม

แต่ บุญบารมีและความบริสุทธิบริบูรณ์ของศีลผู้สร้างองค์พระนั้นๆ (อันนี้เป็นเพียงความคิดเห้น

ของผมกับท่านผู้รู้นั้นๆ ท่านใดเห้นต่างก้แล้วแต่ครับ) ทีนี้เมื่อได้คำตอบแบบนี้มาทุกครั้งที่ไป

กราบพระผมก้จะขอพรกับเทวดาที่รักษาองค์พระแทนและอุทิศบุยกุศลที่ได้กระทำในวันนั้นให้กับ

เทวดาท่านด้วย ซึ่งผมก็จะกระทำเป็นประจำและมีบทอุทิศบุญกุศลส่วนตัวที่ทำบุญครั้งใดก็จะ

กระทำทุกครั้ง

จากวันนั้นถึงวันนี้การกระทำที่อธิษฐานที่เปลี่ยนแปลงชีวิตผมมากที่สุดก็มีอยู่สามอย่าง ซึ่ง

เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 01:09:47 »

จากวันนั้นถึงวันนี้การอธิษฐานที่เปลี่ยนแปลงชีวิตผมมากที่สุดก็มีอยู่สามอย่าง ซึ่งผมหมั่น

ใจเพราะตอนอาธิษฐานนั้นเกิดปลาบปลื้มแทบจะน้ำตาไหล ก็คือการอธิษฐานกับหลวงปู่ขาว

หลวงปู่แหวน(อธิษฐานกับหุ่นขี้ผึ้งและบริเวณที่พระราชทานเพลิงท่าน<--ใช้คำถูกไหมหนอ

คุณ ศิลาน้อยช่วยที) อีกท่านก็ท่านพระอาจารย์หลวงตามหาบัว ซึ่งสามครั้งนี้ผมหมั่นใจว่าเป็น

จุดเปลี่ยนของผมจนเป็นผมทุกวันนี้เพราะสิ่งที่ผมอธิษฐานนั้นเป็นสิ่งเดียวกัน

แล้วท่านละครับมีเหตุการณ์ใดบ้างแลกเปลี่ยนกันน่ะครับ...

* พุทธพยากรณ์ (ไม่เกี่ยวกับเนื้อหากระทู้เน้อ).jpg (9.75 KB, 274x184 - ดู 2688 ครั้ง.)
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 11:12:30 »

...เป็นพลังทางบวกครับ...

...ผมกราบพระอธิษฐานด้วยจิตใจที่สงบเสมอ ๆ...ไม่รู้เป็นเพราะแรงอธิษฐานหรือไม่
บางเรื่อง "หนัก" มันก็กลายเป็น "เบา" จริง ๆ ครับ ยิ่งทำความดีควบคู่ไปด้วย เห็นผลไวจริง ๆ ครับ...
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 13:31:19 »

บาลี คำใด ถูก ครับ ระหว่าง

สัจจะ วาจัง อธิฐามิ คือ ไม่มี ตัว ษ
กับ
สัจจะ วาจัง อธิษฐามิ
คาถากำกับการอธิษฐาน

อยากรู้เรื่อง อธิษฐานบารมี
อธิษฐาน คือ การตั้งจิตปรารถนา ตั้งใจหวังให้มั่นใช่ไหมครับ ช่วยกันแลกความคิดเห็นกันด้วยครับ
ผมก็จะค้นคว้า หาข้อมูลด้วย
จะไม่เป็นการรบกวนเพียงฝ่ายเดียว

คิดว่า จะลองดู ใน กูเกิล ด้วยครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 13:53:34 »

บาลี คำใด ถูก ครับ ระหว่าง

สัจจะ วาจัง อธิฐามิ คือ ไม่มี ตัว ษ
กับ
สัจจะ วาจัง อธิษฐามิ
คาถากำกับการอธิษฐาน

อยากรู้เรื่อง อธิษฐานบารมี
อธิษฐาน คือ การตั้งจิตปรารถนา ตั้งใจหวังให้มั่นใช่ไหมครับ ช่วยกันแลกความคิดเห็นกันด้วยครับ
ผมก็จะค้นคว้า หาข้อมูลด้วย
จะไม่เป็นการรบกวนเพียงฝ่ายเดียว

คิดว่า จะลองดู ใน กูเกิล ด้วยครับ

เคยอ่านประวัติหลวงพ่อคูณ เวลาท่านจะเป่าหัวลูกศิษย์ท่านจะบริกรรมว่า "สัจจะ สัจจัง อธิษฐามิ"
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 15:18:00 »

ขอบคุณครับ ท่าน

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 11:45:30 »

ที่เคยทราบมาจากหลวงพ่อจรัญ ท่านเคยเทศน์ให้ฟังว่า พระพุทธรูปจะศักดิ์สิทธิ์หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับเทวดาที่รักษาองค์พระเ ช่นหลวงพ่อโสธร  มีคนมาขอพรมากมาย ส่วนใหญ่จะได้สมหวังตามที่ตั้งจิตอธิษฐาน เพราะมีเทวดารักษาอยู่หลายองค์ ไม่แนใจว่า แปด หรือสิบสององค์ พอดีมันนานมากแล้ว เป็นสิบกว่าปีที่ได้รับรู้เรื่องนี้  ขออภัยที่ยืนยันไม่ได้ เพียงอยากให้ทราบว่า เทวดารักษาองค์พระนั้นมีอยู่จริง
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 21:47:36 »

ทุกวันนี้เวลาไปทำบุญก็มีอธิฐานบ้างขอให้คำอธิฐานเป็นจริงด้วยเถิด......สาธุ
james_cr2001
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 15:45:18 »

เป็นความจริงครับ อธิษฐานจิต เป็น หนึ่งในบารมี 10 อย่างที่สั่งสมมาเพื่อข้ามสังสารวัฏครับ

อธิษฐานจิต สามารถช่วยได้ในยามคับขัน หรือจนตรอกจริง ๆ ครับ

แต่ท่านผู้ที่อธิษฐาน ต้องมีคุณงามความดีเพียบพร้อม คำอธิษฐานจึงจะบังเกิดผลครับ
ไม่ใช่เรื่องอภินิหาร หรือแปลกประหลาดพิสดารอะไรหรอกครับ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 22:15:14 »

กราบเรียน อาจารย์เมฆพัตร แล ญาติธรรม ที่เคารพ
อาจารย์เมฆพัตร เงียบหาย ไปจาก บอร์ด      มัว ฮักเมา ลักเมา  สาวเกาหลี  อยู่ หรือ ไร ?
หนาน ขี้อู้  หำยาน  ถามหา

ขอ กราบไหว้สาธุ   จาก  หนาน ฯ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 22:18:57 »

Pray เพร   การ อธิษฐาน  สวดมนต์

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 15:16:37 »

กราบเรียน  ญาติธรรม  ที่เคารพ
ผู้ข้าพ์  หนานธง  ขออำนาจ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  มา อธิษฐาน  ขอตั้งจิต ไปหา  สายบุญ  ของ  หนานธง 
จงได้ มารับ  มาอนุโมทนาบุญ  ยินดี  มีส่วนได้  ใน บุญกุศล อานิสงส์  ที่พึงมี  พึงได้ ที่หนาน ได้ทำดี
 ไว้ ตั้งแต่ ใน อดีตชาติ ที่ผ่านมา ยาวนาน หลายกัล์ป  หลายกัลป์
จน  ถึง ปัจจุบัน    วันนี้  กับ  ปัจจุบันชาติ  นี้ ด้วย เทอญ.... 

ญาติธรรม  ที่ มีบุญสัมพันธ์  เป็น สายบุญหนานธง  จงได้ โปรด  ตั้งจิตรับ ให้ดี ๆ  ให้เกิดเบิกบาน อิ่มอก  อิ่มใจ  ในฐานจิต ในทรวงอก  ของ  กายหยาบ  กายทิพย์  ของ อทิสมานกาย  มนุษย์  อมนุษย์  สรรพสัตว์ ใน สังสารวัฎ ทั้งหมด เทอญ

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ

April Lady
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 20:45:21 »

...เป็นพลังทางบวกครับ...

...ผมกราบพระอธิษฐานด้วยจิตใจที่สงบเสมอ ๆ...ไม่รู้เป็นเพราะแรงอธิษฐานหรือไม่
บางเรื่อง "หนัก" มันก็กลายเป็น "เบา" จริง ๆ ครับ ยิ่งทำความดีควบคู่ไปด้วย เห็นผลไวจริง ๆ ครับ...

เป็นเช่นนี้เหมือนกันค่ะ

[ MC/พิธีกร,พริตตี้(Thai-Eng) ]

ติดต่องาน :
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=366185
หน้า: [1] พิมพ์