เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 20:04:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอคำแนะนำด้วยครับผม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำด้วยครับผม  (อ่าน 863 ครั้ง)
แม็คตะวันแดง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2015, 11:10:13 »

ผมเป็นข้าราชการท้องถิ่น ในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง  ในหมู่บ้านมีวัดเก่าแก่ มีเจ้าอาวาส 1 รูป ทางเจ้าอาวาส เวลาท่านจะจัดงานวัด ท่านจะประกาศให้ชาวบ้านมาช่วยเหลือพัฒนาวัด โดยใช้เวลาที่พัฒนานานมาก ประมาณ 15 วัน  ยกตัวอย่างเช่น จะมีงานเบิกเนตรพระพุทธรูปใหญ่ งานมีอยู่ 18-19-20 สามวัน ก่อนวัันงาน ท่านก็ประกาศให้ชาวบ้านมาพัฒนาวัด เป็นเวลา 10 วัน  ไม่รวมวันอื่นๆอีก 5 วัน ชาวบ้านหมู่บ้านผมนั้น มีอาชีพรับจ้างทั่วไป 90%  ซึ่งชาวบ้านไม่สามารถมาช่วยพัฒนาได้ทุกวัน รวมทั้ง ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน และ ส.อบต  ช่วงเวลาพัฒนานี้ กินเวลานานเกินไป ไม่เหมาะสมกับสังคม และการเป็นอยู่ พอขาดคนมาพัฒนา ไม่ว่าจะเป็น ผู้นำหมู่บ้านหรือชาวบ้าน เจ้าอาวาสท่านประกาศออกเสียงตามสาย ว่า "ผู้นำที่ไม่มาช่วยพัฒนาวัด" ถ้าอยากเป็นผู้นำ ก็ให้มา ถ้าไม่อยากเป็นก็ลาออกไปเสีย มีคนอยากเป็นอีกหลายคน  แบบนี้ เจ้าอาวาส ผิดไหมครับ                     ท่านเจ้าอาวาส พัฒนาแต่วัตถุ ผมไม่เห็นด้วยเลย ที่ท่านเจ้าอาวาสได้ประกาศมีสามเรื่อง

1.ประกาศว่าผู้นำ
2.ประกาศว่า คนที่ต่อต้านท่าน ท่านแช่งออกเสียงตามสายว่า ให้เป็นโรคปาก โรคคอ 7ปี 7 เดือน

ช่วยไขข้อข้องใจผมด้วยครับ ว่าถูกผิดยังไง
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2015, 16:45:57 »

ไหว้สา ฯ

จับใจ๋  แฮ้ง      บ่  จับใจ๋  ก๋า                จับใจ๋  ครูบา      บ่  จับใจ๋  พระหน้อย                   หมายถึง  นานาจิตตัง

เจ้าอาวาส  อาละวาท ผู้นำ  พร้อม แช่งคนต่อต้าน        ถ้า หนาน  ว่า พระผิด ย้อน  เราท่านรับไม่ได้  คำตอบนี้คงได้ใจ  คนถามหนา

ดูผู้นำ ให้ดูที่ การเสียสละ  ผู้นำที่ไม่ยอมมาช่วยเลย  โดน พระจัดหนัก       

เห็นแต่ ครูบา พัฒนาวัตถุ      อยู่ ๆ  ครูบามาว่า มาเอิ้นออก ใส่กล้องอะโหลแรงแทงใจ  เลยไม่เข้าหู  จึงไม่รู้ ว่า ครูบาเทศน์ได้ด้วย

การพัฒนาวัด 10 ถึง 15 วัน เป็น รูปธัมม์ ว่า 15 วัน ที่ แฝงนามธัมม์ เป็น การสร้างมูลค่าเพิ่ม ของ เวลา ค่าแรงขั้นต่ำ  วัน 300 บาท ให้สูงเหลือเก่า  ใครสละเป็น เป็นการเสีย  คือ เหตุ ๆ เพื่อการได้รับผล คือ ผลลัพธ์ จาก เหตุดีงามการเสียสละเงินทองทางอ้อม  ไม่ได้เป็นตัวเงินตรง ๆ

อุบายธัมมะ  มีหลายวิธี  อาจเอาธัมมะมานำ รึ เอาวัตถุมานำ  ทำ ทางตรง  ทางอ้อม  ทางโค้ง ตรงปนอ้อม ทำได้หมดแหละ  ยิงฟันยิ้ม

ผิดถูกใจ ใดมี  หนานขอกราบสมาอภัยทาน          ผมเข้าใจ ทั้ง คนบ้าน คนวัด    5                 5             ฮิ้วว.....

สาธุ       

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2015, 12:50:57 »

ไหว้สา ฯ

ผู้ที่ออกมาต่อต้าน ท่านครูบา  ก็เป็นดั่ง ผู้ มือไม่พาย  แต่ เอาเท้าราน้ำ 

ผิดถูกใจใดมี ขอกราบสมาอภัยทาน

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
แม็คตะวันแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 12:15:10 »

ขอบคุณป้อหนานครับ ผู้นำช่วยกันหมดทุกคนครับผม ช่วยมาตลอดครับผม แต่พระแบ่งแยกคนครับผม คนไหนชอบ คนไหนบ่ชอบ ก็ไปด่าเปิ้นออกไมค์ ผมเห็นว่ามันบ่ถูก เพราะคนบ่มาช่วยงานครับ ศรัทธา มันมีมาก่อนหน้านี้ ผมเองก็ศรัทธา แต่พอนานๆไป พระทำแบบนี้ ผมว่าบ่ถูกครับ มันเป็นการสร้างความแตกแยกไปด้วยครับ คนบ้านเรา คนถูกจะว่าผิด เป็นไปบ่ได้ครับ ชาวบ้าน แบ่งแยกกัน หมู่บ้านผมเอง เป็นหมู่บ้านที่มีคนทำงานหาเช้ากินค่ำ 90% มันต้องไปต๋ามสมัยด้วยครับ หื้อเหมาะสมกันกับยุคสมัย จึงจะเข้ากันได้ครับ  ขอบคุณป้อหนานครับ อย่างน้อยก็มีข้อคิดเพิ่มดีๆครับผม ยินดีครับ โลกเรามีสองด้านเสมอ
Kontae_ki
อนาคต..เราสร้างเองได้
ชั้นประถม
*

ลูกชาวนา 100%

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 14:41:04 »

ขอบคุณป้อหนานครับ ผู้นำช่วยกันหมดทุกคนครับผม ช่วยมาตลอดครับผม แต่พระแบ่งแยกคนครับผม คนไหนชอบ คนไหนบ่ชอบ ก็ไปด่าเปิ้นออกไมค์ ผมเห็นว่ามันบ่ถูก เพราะคนบ่มาช่วยงานครับ ศรัทธา มันมีมาก่อนหน้านี้ ผมเองก็ศรัทธา แต่พอนานๆไป พระทำแบบนี้ ผมว่าบ่ถูกครับ มันเป็นการสร้างความแตกแยกไปด้วยครับ คนบ้านเรา คนถูกจะว่าผิด เป็นไปบ่ได้ครับ ชาวบ้าน แบ่งแยกกัน หมู่บ้านผมเอง เป็นหมู่บ้านที่มีคนทำงานหาเช้ากินค่ำ 90% มันต้องไปต๋ามสมัยด้วยครับ หื้อเหมาะสมกันกับยุคสมัย จึงจะเข้ากันได้ครับ  ขอบคุณป้อหนานครับ อย่างน้อยก็มีข้อคิดเพิ่มดีๆครับผม ยินดีครับ โลกเรามีสองด้านเสมอ

ผมหันตวยกับท่าน จขกท. เน้อ ถ้าเจ้าอาวาสละความหลังฝังใจ๋ได้พ่อง แล้วหันมาผ่อโลกปัจจุบันพ่อง ก็จะดีแหมนัก
เจ้าอาวาสที่อายุพรรษานัก มักทำตามที่ตนเคยทำมาเมื่อ สามสิบสี่สิบปีก่อน บ่าเปลี่ยนแปลง วัดที่บ้านผมเปิ้นยังเก็บตังจาวบ้าน ซื้อรถเก๋งไว้ใจ้กะมี

ตอนเป๋นตุ๊เป๋นพระ ผมประทับใจอยู่ หลายๆ วัด เปิ้นเอาพระเณรในวัดพัฒนาไปก่อน จนใกล้ถึงงาน จาวบ้านเปิ้นตึงถามมาจ่วยเอง ทำเป็นประจำ จาวบ้านก็บ่าเดือดร้อน

บ่าได้โจมตีวัดเน้อ เพราะผมทุกวันนี้กะเป็นที่ปรึกษาตวย แล้วก็หลายวัดกะฮ้องไปใช้งานบ่อยๆ ด้วยความคุ้นเคย

หน้า: [1] พิมพ์