เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 15:08:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  วัดรองขุ่น ยากของการเก็บภาพ(ของผม) แต่ประทับใจ ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วัดรองขุ่น ยากของการเก็บภาพ(ของผม) แต่ประทับใจ ครับ  (อ่าน 2872 ครั้ง)
Manual
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 17:11:37 »

คราวนี้ เป็นภาพจากการถ่ายแบบออโต้ ให้กล้องคิดเอง
 พยายามหาจุดที่กล้องทำงานให้ได้ดี

วัดนี้สร้างสรรจากศิลปินในดวงใจ ที่ทุกท่านทราบดี
    ....ที่ทำให้ แขกต่างถิ่น เมื่อเอ่ยถึงเชียงราย...ต้องวัดร่องขุ่น
    ....บางครั้งจำนวนนักท่องเที่ยวที่นี่  มากกว่าคนไปแม่สาย  ครับ

การถ่ายภาพที่นี่  ยากมากสำหรับผมในการจัดแสงครับ

* lk1.jpg (194.39 KB, 800x600 - ดู 1479 ครั้ง.)

* lk2.jpg (188.37 KB, 800x600 - ดู 544 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤษภาคม 2010, 15:20:14 โดย ap.41 » IP : บันทึกการเข้า
Manual
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 17:12:53 »

..

* lk3.jpg (198.05 KB, 800x689 - ดู 1477 ครั้ง.)

* lk4.jpg (198.63 KB, 800x600 - ดู 542 ครั้ง.)
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 17:20:41 »

สวยจังเลยครับผม ขอลอกมุม บ้างนะครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 17:52:12 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ.....สวยมากครับ....มีวิธีจัดแสงอย่างไรครับ...ภาพถึงออกมาสวยอย่างนี้.....จัดแสงกับวัดแสงต่างกันอย่างไร...(ถามกันในนี้แหละ..เผื่อท่านอื่นอาจสนใจ)....เพราะปกติผมถ่ายรูป..แค่จัดองค์ประกอบรูปกับมุมมองแค่นั้น......ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 18:23:50 »

สวยงามขนาดเจ้า..วัดร่องขุ่น.วันฟ้าใส.. ยิ้ม
Manual
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 18:25:56 »

ขอบคุณครับ
การถ่ายภาพผมก็มั่วๆๆครับ แบบถ่ายไปเรื่อย
  ส่วนถามว่าจัดแสงกับวัดแสงนั้น... ขอว่าตามใจของผมเองครับ
  จัดแสง คือ หามุมที่แสงกระทบกับวัตถุที่เราจะถ่ายแบบเอียงๆๆ ที่ทำให้มีเงา
                 ปรากฏบนวัตถุที่จะถ่าย ที่เขาว่ามีมิติ  ตื้นลึก หากถ่ายมุมที่แสงเข้าตรงๆๆ
                 ภาพจะแจ่มชัดเจนจะไม่มีมิติ เหมือนดูหน้าคนตรงๆๆจะไม่รู้ว่าฮูดังโด่งหรือ
                 แหมบ ดูคนต้องดูข้างๆๆ จะเห็นสั้นเว้ายาวนูน ครับ  วัดร่องขุ่น เป็นวัดสี
                 ขาว แสงกระทบแล้วจะกระจายทั่ว ทำให้เกิดเงายาก  ผม(เอง) จึงว่าจัด
                 แสงยากครับ
   วัดแสง คือ การวัดแสงที่หื้อแสงเข้ากล้องสัมพันธ์กับ ความกว้างหน้ากล้อง(f)
                  กับความเร็วชัตเตอร์ กรณีนี้ผมใช้ออโต้(คราวนี้) ผมกำหนดให้กล้องวัดให้
                  เฉลี่ยทั้งภาพ  เพราะแสงฟ้ากับวัดขาวมาทั่วกั๋นครับ แล้วกล้อง ปรับค่าอื่น
                 หื้อครับ  (แต่หากใช้มือหมุน ต้องคาดเองครับว่า ค่า f และ s เตาใดเอง
                  ครับ  สะใจดี)  
      อีกนิดครับ จัดแสง คือ แสงที่ตกบนวัตถุ..มองที่วัตถุ  
              ส่วน วัดแสง คือ กำหนดให้แสงเข้ากล้อง ครับ

ที่ว่ายืดยาวมานี่ ผมก็โม้เองครับ  ผม ...ก็สมัครถ่ายเล่นครับ กำลังถ่ายเหมือนหลาย ท่านครับ  ที่ต้องเรียนรู้อีกนาน  แต่ถ่ายทุกครั้งปลอบใจตัวไว้ก่อน ว่าเป็นตามใจเรา ครับ  

WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 18:34:00 »

เข้ามาเก็บความรู้.เจ้าคุณ Manual..ยินดีเจ้า.. ยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 19:11:09 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ขอบคุณมากๆครับ....สำหรับคำแนะนำดีๆ...บางทีอาจจะต้องรบกวนขอความรู้บ่อยๆคงไม่ว่านะครับ..
ขอบคุณครับ
การถ่ายภาพผมก็มั่วๆๆครับ แบบถ่ายไปเรื่อย
  ส่วนถามว่าจัดแสงกับวัดแสงนั้น... ขอว่าตามใจของผมเองครับ
  จัดแสง คือ หามุมที่แสงกระทบกับวัตถุที่เราจะถ่ายแบบเอียงๆๆ ที่ทำให้มีเงา
                 ปรากฏบนวัตถุที่จะถ่าย ที่เขาว่ามีมิติ  ตื้นลึก หากถ่ายมุมที่แสงเข้าตรงๆๆ
                 ภาพจะแจ่มชัดเจนจะไม่มีมิติ เหมือนดูหน้าคนตรงๆๆจะไม่รู้ว่าฮูดังโด่งหรือ
                 แหมบ ดูคนต้องดูข้างๆๆ จะเห็นสั้นเว้ายาวนูน ครับ  วัดร่องขุ่น เป็นวัดสี
                 ขาว แสงกระทบแล้วจะกระจายทั่ว ทำให้เกิดเงายาก  ผม(เอง) จึงว่าจัด
                 แสงยากครับ
   วัดแสง คือ การวัดแสงที่หื้อแสงเข้ากล้องสัมพันธ์กับ ความกว้างหน้ากล้อง(f)
                  กับความเร็วชัตเตอร์ กรณีนี้ผมใช้ออโต้(คราวนี้) ผมกำหนดให้กล้องวัดให้
                  เฉลี่ยทั้งภาพ  เพราะแสงฟ้ากับวัดขาวมาทั่วกั๋นครับ แล้วกล้อง ปรับค่าอื่น
                 หื้อครับ  (แต่หากใช้มือหมุน ต้องคาดเองครับว่า ค่า f และ s เตาใดเอง
                  ครับ  สะใจดี)  
      อีกนิดครับ จัดแสง คือ แสงที่ตกบนวัตถุ..มองที่วัตถุ  
              ส่วน วัดแสง คือ กำหนดให้แสงเข้ากล้อง ครับ

ที่ว่ายืดยาวมานี่ ผมก็โม้เองครับ  ผม ...ก็สมัครถ่ายเล่นครับ กำลังถ่ายเหมือนหลาย ท่านครับ  ที่ต้องเรียนรู้อีกนาน  แต่ถ่ายทุกครั้งปลอบใจตัวไว้ก่อน ว่าเป็นตามใจเรา ครับ  

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 19:15:10 »

สวยมากครับ ฟ้าช่างเป้นใจ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์