เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:52:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  กรุงเทพเลือกตั้งผู้ว่าโดยตรงได้.แล้วเมื่อไหร่คนเชียงใหม่-เชียงรายจะเลือกได้บ้าง?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน กรุงเทพเลือกตั้งผู้ว่าโดยตรงได้.แล้วเมื่อไหร่คนเชียงใหม่-เชียงรายจะเลือกได้บ้าง?  (อ่าน 1427 ครั้ง)
Red Shirts
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 19:25:37 »

ประชาชนเป็นศูนย์กลาง (เพื่อประชาชน)

กับ

มหาดไทยเป็นศูนย์กลาง (เพื่อเจ้านาย)

ท่านคิดเห็นอย่างไร ?

กระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการเมืองฝ่ายไหน
แต่เกี่ยวกับชีวิตและความเป็นอยู่ของประชาชน
รวมทั้งคุณและผมด้วย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 19:39:24 »

กทม.เป็นเขตปกครองพิเศษครับ
ส่วนจังหวัดอื่นๆ เป็นเขตปกครองไม่พิเศษครับ

พระราชอาณาจักรแห่งนี้มีการปกครอง 3 ระดับนะครับ
1.ส่วนกลาง 2.ส่วนภูมิภาค 3.ส่วนท้องถิ่น
ส่วนประเทศอื่นๆส่วนใหญ่จะมี 2 ระดับ คือ
1.ส่วนกลาง 2.ส่วนท้องถิ่น

การที่จะให้มีเลือกตั้งผู้ว่าฯ นั้นหมายถึง
การยกเลิกการปกครองส่วนภูมิภาคเลยนะครับ
แบบนี้คงส่งผลกระทบต่อ ขรก. อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
เช่น นายอำเภอ ปลัด รองผู้ว่าฯ
หรือคนที่จะได้ขึ้นเป็นผู้ว่าฯ ในอนาคต อะไรเงี้ย

ถ้าขืนมีเลือกตั้งผู้ว่าฯ ได้จริงๆ
คิดว่าเราคงได้เห็นม็อบข้าราชการฝ่ายปกครองแน่ๆ

พระราชอาณาจักรแห่งนี้ยังอ่อนไหวต่อการกระจายอำนาจครับ
ปุบปับจะทำคงจะไม่ได้
ที่มี อบต. เทศบาล อบจ. ตอนนี้ ผมก็ว่าเป็นอะไรที่เกินความคาดหมายแล้วครับ

ป.ล.กระทู้นี้พูดถึงโครงสร้างการปกครองตามแนวทางวิชารัฐศาสตร์ใช่ไหมครับ
ไม่ใช่กระทู้การเมืองแน่นะ
ถ้าไม่ใช่กระทู้การเมือง ผมค่อยโล่งอกหน่อย
แต่ถ้าใช่ ก็เอ่อ... นะ...
(ช่วงนี้เป็นโรควิตกจริตอ่ะครับ ต้องขออำไพด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2010, 20:45:36 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
Liberal
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 22:41:31 »

เชียงรายคงยากครับ

สำหรับเชียงใหม่อาจจะไม่แน่ เพราะได้ข่าวมีการผลักการรูปแบบการปกครอง แบบมหานครเชียงใหม่ อยู่
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 22:49:44 »

ส่วนจังหวัดอื่นๆ เป็นเขตปกครองไม่พิเศษครับ

พระราชอาณาจักรแห่งนี้มีการปกครอง 3 ระดับนะครับ
1.ส่วนกลาง 2.ส่วนภูมิภาค 3.ส่วนท้องถิ่น
ส่วนประเทศอื่นๆส่วนใหญ่จะมี 2 ระดับ คือ

การที่จะให้มีเลือกตั้งผู้ว่าฯ นั้นหมายถึง
การยกเลิกการปกครองส่วนภูมิภาคเลยนะครับ
แบบนี้คงส่งผลกระทบต่อ ขรก. อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
หรือคนที่จะได้ขึ้นเป็นผู้ว่าฯ ในอนาคต อะไรเงี้ย

ถ้าขืนมีเลือกตั้งผู้ว่าฯ ได้จริงๆ
คิดว่าเราคงได้เห็นม็อบข้าราชการฝ่ายปกครองแน่ๆ

พระราชอาณาจักรแห่งนี้ยังอ่อนไหวต่อการกระจายอำนาจครับ
ที่มี อบต. เทศบาล อบจ. ตอนนี้ ผมก็ว่าเป็นอะไรที่เกินความคาดหมายแล้วครับ

ป.ล.กระทู้นี้พูดถึงโครงสร้างการปกครองตามแนวทางวิชารัฐศาสตร์ใช่ไหมครับ
ถ้าไม่ใช่กระทู้การเมือง ผมค่อยโล่งอกหน่อย
(ช่วงนี้เป็นโรควิตกจริตอ่ะครับ ต้องขออำไพด้วย)

ตามนี้ครับ เพราะอ้าย เชียงรายพัธ์แท้เปิ้น ยกหลักการมาอู้เลย

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 23:01:45 »

เชียงรายคงยากครับ

สำหรับเชียงใหม่อาจจะไม่แน่ เพราะได้ข่าวมีการผลักการรูปแบบการปกครอง แบบมหานครเชียงใหม่ อยู่

เรื่องเงียบไปแล้วครับ เพราะกลุ่มตระกูล XXX ขึ้นครองเมืองอีกครั้งแล้วครับ
มหานครเชียงใหม่ เป็นแนวคิดของทีมงานนายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่คนก่อน
แต่หลังจากที่เจ๊แพ้การเลือกตั้งเมื่อปีก่อน เรื่องนี้ก็เงียบไปเลยครับ

ผมจะอธิบายแนวคิด มหานครเชียงใหม่ ให้ฟังละกัน คือยังงี้ครับ
มีความคิดที่จะยุบรวม อปท. ที่อยู่รอบๆ เทศบาลนครเชียงใหม่ มาเข้ากับ เทศบาลนครเชียงใหม่
เพื่อเป็น อปท. หรือเขตปกครองพิเศษ ขนาดอภิมหาใหญ่ยักษ์ เรียกว่า "มหานครเชียงใหม่"
อปท. ที่เข้าข่ายจะโดนยุบ ได้แก่
ทต.ช้างเผือก, ทต.หนองป่าครั่ง, ทต.ท่าศาลา, ทต.หนองหอย,
ทต.ป่าแดด, ทต.แม่เหียะ และ ทต.สุเทพ

จากข้อมูลดังกล่าว เรื่องมหานครเชียงใหม่ จึงเป็นคนละเรื่องเดียวกันกับ การเลือกตั้งผู้ว่าฯ เลยครับ
เพราะเป็นแนวคิดที่จะยุบรวม อปท. ในเขต อ.เมือง จ.เชียงใหม่ เข้าด้วยกันเท่านั้น
ไม่ใช่ทั้งจังหวัดเชียงใหม่ครับ

เมื่อก่อนบางทีผมก็สับสนนะครับ ระหว่างคำว่า "เมือง" กับ "จังหวัด"
บางจังหวัดที่มีขนาดเล็ก เราอาจจะตีความ 2 คำนี้เป็นอันเดียวกันได้
แต่ถ้าจังหวัดที่มีพื้นที่กว้างใหญ่ ก็คงจะตีความแบบนั้นไม่ได้
เพราะ "จังหวัด" ก็คือพื้นที่ที่ "เมือง" หลายๆเมืองมารวมตัวกันนั่นเอง
เช่น เมืองเชียงใหม่ เมืองฝาง เมืองเชียงดาว เมืองพร้าว เมืองแม่โจ้ เมืองฮอด เป็นต้น
Liberal
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 23:21:55 »

สำหรับเชียงใหม่ ผมหมายถึงรูปแบบการปกครองแบบพิเศษน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวสารที่แจ้งมาครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 23:32:04 »

สำหรับเชียงใหม่ ผมหมายถึงรูปแบบการปกครองแบบพิเศษน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวสารที่แจ้งมาครับ

เชียงใหม่ กับ การปกครองแบบพิเศษ
เรื่องแบบนี้ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
ดีไม่ดีแนวคิดนี้อาจจะโดนจับไปโยงเข้ากับประเด็นการเมือง
หรือ เรื่องแบ่งแยกดินแดน อะไรทำนองเนี้ยก็ได้นะครับ
เพราะผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองบางท่านบางกลุ่ม ยังรับกับเรื่องทำนองนี้ไม่ได้

ก็อย่างที่บอกไปน่ะครับ
"พระราชอาณาจักรแห่งนี้ยังอ่อนไหวต่อการกระจายอำนาจ"

พอดีกว่าเนาะ เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้การเมืองไป
แบบว่า หนูกัวอ่ะ
Red Shirts
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 08:11:08 »

เชียงใหม่ กับ การปกครองแบบพิเศษ
เรื่องแบบนี้ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
ดีไม่ดีแนวคิดนี้อาจจะโดนจับไปโยงเข้ากับประเด็นการเมือง
หรือ เรื่องแบ่งแยกดินแดน อะไรทำนองเนี้ยก็ได้นะครับ
เพราะผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองบางท่านบางกลุ่ม ยังรับกับเรื่องทำนองนี้ไม่ได้

ก็อย่างที่บอกไปน่ะครับ
"พระราชอาณาจักรแห่งนี้ยังอ่อนไหวต่อการกระจายอำนาจ"

พอดีกว่าเนาะ เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้การเมืองไป
แบบว่า หนูกัวอ่ะ

ตลอดระยะเวลา 1 ศตวรรษ ที่ผ่านมา พัฒนาการการปกครองของประเทศต่าง ๆ
ได้มีการกระจายอำนาจจากส่วนกลางไปสู่ส่วนย่อยกันทั้งสิ้น
ไม่เคยพบว่าจะมีประเทศไหนจะรวบอำนาจได้อีกต่อไป...
เราอาจจะช้ากว่าประเทศอื่น
แต่สุดท้ายก็ไม่พ้นพลวัฒน์นี้ด้วยเช่นกัน

ขอบคุณทุก ๆ คอมเม้นครับ

oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 11:39:25 »

ตามนี้ครับ เพราะอ้าย เชียงรายพัธ์แท้เปิ้น ยกหลักการมาอู้เลย

คำอธิบายชัดเจน..ตามนั้นเหมือนกันครับ

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
Red Shirts
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 11:46:52 »

คำอธิบายชัดเจน..ตามนั้นเหมือนกันครับ

คุณ เชียงรายพันธุ์แท้
คอมเม้นถูกต้องตามหลักการครับ
" หมายถึงกฏมาล๊อกคน "

แต่กฏใดๆ หากไม่สามารถสร้างความเจริญความสะดวก
กฏที่ไม่สามารถสร้างประโยชน์ให้แก่คนหมู่มาก

ควรจะคลายกฏ หรือเปลี่ยนแปลงกฏนั้นครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 17:19:22 »

คุณ เชียงรายพันธุ์แท้
คอมเม้นถูกต้องตามหลักการครับ
" หมายถึงกฏมาล๊อกคน "

แต่กฏใดๆ หากไม่สามารถสร้างความเจริญความสะดวก
กฏที่ไม่สามารถสร้างประโยชน์ให้แก่คนหมู่มาก

ควรจะคลายกฏ หรือเปลี่ยนแปลงกฏนั้นครับ

เห็นด้วยครับ แต่ไม่ขอพูดในที่นี้ เดี๋ยวแม่ว่า
หน้า: [1] พิมพ์