เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 01:42:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ยา เครื่องสำอางค์ ผลิตภัณฑ์เสริมความงาม
| | |-+  ผมสีนี้ใช้เครื่องสำอางอย่างดินสอเขียนคิ้วสีไหน มีคำตอบ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผมสีนี้ใช้เครื่องสำอางอย่างดินสอเขียนคิ้วสีไหน มีคำตอบ  (อ่าน 276 ครั้ง)
banana009
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2021, 15:31:08 »

ผมสีไหนเลือกใช้เครื่องสำอางอย่าง “ดินสอเขียนคิ้ว” สีอะไร รู้ไว้ได้ความสวยงาม
เรื่องสีผมกับสีคิ้ว(eyebrow)มีความสัมพันธ์กันอยู่ เพราะหากเลือกผิดอาจทำให้ดูไม่เป็นธรรมชาติได้ มองแล้วหลอกตากลายเป็นน่าตลกมากกว่า ดังนั้น การเลือกเครื่องสำอาง อย่างดินสอเขียนคิ้วจึงมีความสำคัญและต้องศึกษาเพื่อให้ได้ความเหมาะสม และสวยงามเป็นธรรมชาติ แล้วผมสีแบบไหนเลือกสีอะไรไปดูกันดีกว่า

บอกทริคเลือกเครื่องสำอางเพื่อความปลอดภัยในการใช้งานต่อตนเอง
เพื่อให้การเลือกซื้อเมคอัพต่าง ๆ ไม่ว่าจะ รองพื้น บรัชออน ลิปสติก ดินสอเขียนคิ้ว มาสคาร่า ฯลฯ เป็นไปอย่างปลอดภัยที่สุด ให้ทำความวิธีเหล่านี้
  • ดูความน่าเชื่อถือ ความปลอดภัยโดยต้องได้รับการรับรองจาก อย.
  • ดูวัน/เดือน/ปีที่ผลิตและหมดอายุ หากเลยวันที่ผลิตมามากแล้วให้เลี่ยงป้องกันคุณภาพต่ำ
  • ดูส่วนผสมไม่ทำให้ตนเองแพ้ระคายเคือง หากไม่รู้จักรีบค้นหาสร้างความเข้าใจ
  • เลี่ยงส่วนผสมที่ก่อให้เกิดผลข้างเคียง เช่น พาราเบน แอลกอฮอล์ น้ำหอม สีสังเคราะห์ สารกลุ่มซัลเฟต ปรอท ฯลฯ เพราะอาจเกิดผดผื่น แดงบวม คัน แสบร้อน
  • บรรจุภัณฑ์ควรมีสภาพสมบูรณ์ ไม่ขาด ชำรุด หรือมีลักษณะฉีกขาดใด ๆ
  • ดูรีวิวผู้ที่เคยใช้งานมาก่อนก็ได้ ว่าหลังจากใช้แล้วเกิดผลข้างเคียงใดหรือไม่

ผมสีแบบไหนควรเลือกใช้ “ดินสอเขียนคิ้ว” สีอะไร?
สีผมและสีที่เขียนคิ้วต้องมีความเหมาะสมกัน ซึ่งจะแบ่งลักษณะสีผมโทนเย็น โทนร้อน สีอ่อน และสีเข้ม โดยมีรายละเอียดให้ศึกษา ดังนี้
  • สีผมโทนเย็นควรเลือกสีที่เขียนคิ้ว?
    ผมที่มีสีโทนเย็น ได้แก่ สีเขียว สีน้ำเงิน สีผมฟ้า หรือออกเทาอมม่วง แนะนำว่าให้ใช้สีที่เขียนคิ้วเป็นสีออกเทา เพราะจะให้ความอ่อน ๆ ดูเป็นธรรมชาติสวยงาม หรือหากหาซื้อไม่ได้จริง ๆ แนะนำให้ใช้สีน้ำตาลเข้ม ก็จะได้ความคมชัดของใบหน้าไปอีก
  • สีผมโทนร้อนควรเลือกสีที่เขียนคิ้ว?
    ต่อมาผมสีโทนร้อน สุดแซ่บ ทั้งสีแดง สีชมพู สีส้ม สีทอง แนะนำให้เลือกสีเครื่องสำอางเขียนคิ้วเป็นสีน้ำตาลอมแดง เพื่อให้ได้ความเหมาะสมกับสีผมตามไปด้วย และคิ้วมีความคมชัดมากขึ้น หรือถ้าไม่อยากได้สีเข้มแบบนี้จะใช้น้ำตาลอ่อนก็ได้ ลุคเบาบาง แต่แอบแซ่บได้ใจ
  • สีผมโทนอ่อนควรเลือกสีที่เขียนคิ้ว?
    ต่อมาคือผู้มีสีผมโทนอ่อน อย่างสีน้ำตาลคาราเมล หรือมีบรอนด์ต่าง ๆ แนะนำว่าให้เลือกสีที่เขียนคิ้วสีน้ำตาลคาราเมล หรือสีน้ำตาลอ่อน เพื่อให้ขนคิ้วดูมีความอ่อนลง จะได้มีความเป็นธรรมชาติกลมกลืนกบสีผมตัวเองมากขึ้น ไม่หลอกตา
  • สีผมโทนเข้มเลือกสีที่เขียนคิ้ว?
    สุดท้ายเป็นสีผมโทนเข้ม อย่างสีน้ำตาลเข้ม หรือสีดำ แนะนำว่าให้เลือกสีที่เขียนคิ้วแบบเดียวกับสีผมไปเลย เพราะจะได้ความเป็นธรรมชาติ มีความกลมกลืน หรือจะเลือกเป็นสีน้ำตาลเข้มเลยก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้เลือกสีโทนอ่อนพราะจะทำให้โป๊ะ ดูไม่มีคิ้วไปได้

ปกติแล้วเราสามารถใช้เครื่องสำอางอย่างดินสอเขียนคิ้วคู่กันได้ ซึ่งต้องบอกว่าจริง ๆ แล้วมีด้วยกัน 7 ประเภท ได้แก่ แบบดินสอ แบบเจล แบบเมจิก แบบ 4D แบบฝุ่น แบบเจลสัก หรือแบบมาสคาร่าปัดคิ้ว แต่ที่จะใช้ร่วมกันบ่อยสุดคงเป็นแบบดินสอและแบบฝุ่น ซึ่งจะช่วยให้คมชัดด้วยแล้วก็กระจายสีฟุ้งดูเป็นธรรมชาติด้วย ไม่หลอกตาใด ๆ
และทั้งหมดนี้ก็เป็นรายละเอียดที่สำคัญของการเลือกซื้อเครื่องสำอางให้ปลอดภัย รวมถึงการเลือกสีดินสอเขียนคิ้วให้เหมาะกับสีผม หวังว่าจะช่วยให้ได้สีที่เหมาะสม เขียนแล้วสวยงามสมอย่างที่ตั้งใจ ไว้ผมสีอะไรก็ไม่เป็นอุปสรรค

อ่านเพิ่มเติม เว็บไซต์ : http://www.maybelline.co.th/eyes/brow
หน้า: [1] พิมพ์