เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:33:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  **!!!!!!เตือนทุกท่าน เรื่อง Paypal !!!!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน **!!!!!!เตือนทุกท่าน เรื่อง Paypal !!!!!!  (อ่าน 662 ครั้ง)
zion
ระดับ ป.ตรี

คนเราต้องรู้ตัวว่า ตัวเองทำอะไรอยู่

« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 19:41:14 »

พอดีผมขายสินค้าไปต่างประเทศ  ครับ
ทางลูกค้าจะจ่ายเงินมาในระบบ Pay pal จำนวน 600usd เป็นเงินไทย จำนวน 18,000.-  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันรุ่งขึ้นมี mail เข้ามาว่า ทางลูกค้าได้ส่งเงินมาแล้วในระบบ Paypal จำนวน 600usd ผมก็โอเคไม่ได้คิดอะไร รอส่งของ แต่ลองมาเช็คในระบบเงินไม่เข้า ในระบบPay pal มี MAIL จาก Service@in​tl.paypal®.​com มาบอกว่าให้ผมส่งของไปและเอา หมายเลขพัสดุส่งไปให้ทาง Pay pal จะทำการตรวจเช็คว่าเราส่งของจริงๆ ถึงจะ ส่งจ่ายเงินมาให้ภายใน 24 ชั่วโมง

ผมเริ่มไม่ค่อยมั่นใจ จึงได้ตั้งกระทู้ในห้องนี้ ได้รับคำตอบจากท่าน "NUIFISH" ว่าถ้าลูกค้าสั่งจ่ายเงินจริงๆ เงินต้องเข้าระบบ Pay pal และเราต้องสามารถตรวจเช็คยอดเงินได้ ผมตัดสินใจหาเบอร์ ของ Pay pal เพื่อสอบถามรายละเอียด หายากมากๆ 0018004416458 ครับ (เบอร์แปลกๆแต่โทรติดครับ คนไทยรับด้วยให้คำปรึกษาดีมากๆ ครับ)

ขอสรุปเลยนะครับ สิ่งที่ควรระวังครับ
1. ระบบของ Pay pal ถ้าลูกค้าโอนเงินมา ตัวเลขต้องโชว์ที่ บัญชี Paypal ของเราครับ
2. ถ้าเป็น mail Paypal ที่ต่อด้วย R อยู่ในวงกลม เป็นของปลอม แบบนี้ Service@in​tl.paypal®.​com ของจริงจะไม่มี แบบนี้ครับ paypal@e.paypal.com

อยากเตือนทุกท่านให้ระวังนะครับ
**สุดท้ายขอขอบคุณท่าน  "NUIFISH" นะครับ ที่ทำให้ผมระวังขึ้น และคำปรึกษาที่ดีครับ
ทำให้ไม่ต้องเสียของครับ **   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 10:35:30 โดย zion » IP : บันทึกการเข้า
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 21:04:22 »

จำนวนเงินต้องขึ้นมาครับ ถึงจะเป็นการจ่ายเงินให้เราแล้ว
เมื่อเราส่งของแล้ว ก็จะมีหน้าจอถามหมายเลขส่งของ หรือ หลักฐานการส่งสินค้า เราต้องบันทึกลงไป เพื่อให้ paypal รับทราบว่าเราส่งของให้กับลูกค้าแล้ว และให้ลูกค้ารับทราบ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
oroboros
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 12:18:11 »

เหมือนพวกหลอกว่าโอนเงินผ่านระบบ SMS เลยครับ
แต่นี่มันหนักกว่า

หน้า: [1] พิมพ์