เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 21:51:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ระวังพระโบกรถ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ระวังพระโบกรถ  (อ่าน 1071 ครั้ง)
teetee2011
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 21:07:08 »

ญาของผมเคยเจอเม่อหลายปีก่อน ลงรถแล้วขงินห้ 100 ไม่เอา ขอตรง  ๆ เลย 1,000   บาท วันนีจึงเอาเองนีมาฝาก  จากพันทิปครับ
มีเรื่องเล่าเป็นอุทาหรณ์มาฝากกันครับ ท่านที่เดินทางไปไหนแล้วเจอพระโบกรถขอโดยสารมาด้วย. อย่าจอดรับนะครับเพราะ....เมื่อเช้าวาน ผมกับน้องชายเรากำลังจะขับรถไปลาวกัน ทางหนองคาย อีกประมาณ 20 กม. จะถึงด่านแล้ว เจอพระโบกรถอยู่ข้างทาง แต่ไม่มีใครจอดรับ ผมเลยมาเพราะวิ่งด้วยความเร็ว แต่ก็ตัดสินใจจอดแล้วถอยกลับไป เพราะคิดว่าพระอาจต้องการความช่วยเหลือจริง ๆ
พอถามพระรูปนั้นอายุราว ๆ 30 กว่า ๆ บอกว่าจะไปวัดโน้นวัดนี้ ขอติดรถมาด้วย. ตอนนั้นผมก็ลังเล เพราะในรถมีทรัพย์สินพอสมควร เนื่องจากจำเป็นต้องติดมาคุยเรื่องงานที่ลาว แต่ด้วยความสงสารจึงเสี่ยงยอมให้ติดรถมาด้วยโดยพระนั่งเบาะหลังคนนั่ง
พอรถออกพระมีอาการแปลก ๆพูดจาวกวน ชวนคุยเรื่องธรรมมะมั่ว ๆ และเอามือกุมย่ามที่เหมือนกับมีบางอย่างซ่อนอยู่... ผมก็เริ่มไม่ไว้วางใจ ช่วงถึงซอยเปลี่ยวพระบอกให้เลี้ยวเข้าไปส่งหน่อยนัดลูกน้องไว้ (เป็นพระ แต่หลวงพี่ครับ......มีลูกน้องด้วย 555 ) ก็เลยบอกว่าอย่าเลยหลวงพี่ ผมเป็นห่วงหลวงพี่ ไปที่ผมอยากให้หลวงพี่ไปกับผมดีกว่าไม่ต้องให้ลูกน้องมารับหรอก ผมเป็นตำรวจเดี๋ยวผมพาไปที่อู่รถคิวรถที่น้อง ๆ ผมคุมอยู่
หลวงพี่หน้าเปลี่ยนสี. ผมก็บึ่งรถอย่างเร็ว (ระหว่างนั้นก็ลุ้นตลอดว่ามันจะควักอะไรออกจากย่ามมาทักทายเรา) ไม่นานนักเจอซอยอู่รถที่คุ้น ๆ เลี้ยวเข้าไป จอดตรงกลุ่มคน แล้วบอกว่า เชิญนิมนต์ลงไป น้อง ๆ ที่ยืนอยู่เป็นตำรวจลูกน้องผม พระอิดออดไม่ยอมลง ผมก็เลยถามว่าจะลงไปเองมั๊ยหรือว่าจะ....? พูดไม่ทันจบ. หลวงพี่รีบลงไปแล้วหันมาให้พรว่า " รู้งี้ไม่มาด้วยหรอก "

แต่ระหว่างนั้นช่วงพลิกตัวเห็นได้ชัดเลยว่าในย่ามคือ มีด ! อารมณ์ 10 กว่านาทีในรถตอนนั้นเหมือนในหนังเป๊ะ ! ทำได้ดีที่สุดแค่ขู่มัน ! ไอ้คนขู่ก็เสียวแทบตาย 55555 พอไปที่ด่านได้คุยกับเจ้าหน้าที่รายการวิทยุท่านหนึ่ง บอกชัดเลยว่าเป็นพระปลอมที่ดักหลอกคนที่สงสารจอดรับแล้วให้พาไปในที่เปลี่ยว ซึ่งมีพวกรออยู่เพื่อปล้น มีประจำตรงจุดก่อนข้ามด่านพรมแดน  ถ้าเป็นสาว ๆ อาจจะโดนข่มขืนด้วย แต่ผมไม่กลัวเรื่องนั้น 5555 ที่แถวนี้มีบ่อยเพราะเมื่อเกิดอะไรขึ้นก็หนีข้ามไปอีกประเทศง่ายมาก ๆ ๆ ๆ เลย เจอประจำ !

หลายคนคิดว่ากลางวันและเป็นพระด้วย คงไม่มีอะไร ทางแก้ที่ดีสุดหากเจอพระโบกรถแล้วเรามีเมตตาให้บอกว่า   " ให้หลวงพี่รออยู่ที่นี่ เดี๋ยวเราประสานขอความช่วยเหลือตำรวจให้ " !!!

ฝากบอกต่อเพื่อน ๆ และคนที่คุณรักทุก ๆ คนด้วยนะครับ

ที่มา: https://www.facebook.com/photo.php?fbid=292551004216776&set=a.260734117398465.1073741827.100003856369681&type=1&theater
sophon wangnger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 08:00:03 »

ขอบคุณเรื่องดีฯมาเล่าแชร์ประสบการณ์ครับ
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 08:09:25 »

มาอีกแล้ว อันนี้ไม่ขอดีๆ แต่กะจี้เอาเลย  ระวังกันไว้ครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 09:30:42 »

ไหว้สา

เรื่อง  พระโบกรถ  แท้จริง  มันคือ  โจรแต่งกายเลียนแบบพระภิกษุ  ไม่ใช่พระ  ที่บวชมาอย่างถูกต้อง มาทำ

ทำให้  ผู้ที่ มีจิตเมตตา  เกิดจิตตก ที่เจอพฤติกัมม์ แบบนี้  มันคือ  มารร้าย  มาใส่เครื่องแบบพระ  มาทำลายศาสนา  ของ เรา

เมื่อ  วาระกัมม์ร้ายส่งผล  คนเหล่านี้  ต้องได้รับผลวิบากกัมม์อย่างแน่นอน

มาร  ทำให้  ผู้มีจิตใจดี  มีเมตตา  ได้เกิดสติ ปัญญา  ได้รู้จัก  รู้ว่า  พระแท้ เขาไม่ได้ทำแบบนี้
แต่ นี่มัน คือ โจรแต่งเป็นพระ

ก็ไม่ต่างจาก  ตำรวจปลอม  เจ้าหน้าที่ปลอม  มุกเดิม ๆ ที่มิจฉาชีพชอบใช้นั่นแหละ

แลบลิ้น      ลังเล      จุมพิต จุมพิต         ร้องไห้            ยิ้มเท่ห์         ยิ้มกว้างๆ         ยิงฟันยิ้ม       

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 14:20:31 »

เคยรับแถวโป่งสลี ไปลงปากทางแม่สรวยจ้าวตอนแรกจะมานั่งหน้า  แต่น้องนั่งอยู่ เป็นก็เลยไปนั่งกระบะแทน  ไปส่งถึงที่มีวินมอไซ ลงรถมาขอตัง200อี้ว๊ะ  งงเลย  ก็เลยบอกตามตรงว่าไม่มี  กำลังจะกลับบ้านไปเอาตังเนี๊ยะ  บ่ามีสักบาท   ก็เดินหนีแบบอารมณ์เสียไปเลย  เหอๆ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 04:19:01 »

บ่อมีตัง 555 โก6 เนียนดีครับ อิอิ บาปเน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

" ให้หลวงพี่รออยู่ที่นี่ เดี๋ยวเราประสานขอความช่วยเหลือตำรวจให้ " !!!
อือคำนี้ฉลาดพูดดีครับ ผมชอบ

ส่วนตัวถ้าจะรับ ผมขอวิธีนี้ดีกว่า ขอพรด้วยครับ สัพพีก็ได้ครับ (เจอข้อสอบข้อแรกละ อิอิ สอบบ่อฝ่าน อดขึ้นรถ 555)

โจรนี้ก็บ่อเนียน เขาใช้คำว่าโยม และอัตมากัน เวลาสนทนาก็ต้องสำรวม แถมดันหลุดคำว่าลูกน้องอีก ไม่เนียนเลย แบบนี้ต้องแนะนำให้ไปอยู่วัดบ่อยๆ จะได้ copy พระได้เหมือนกว่านี้ อิอิ 3 ไม่ฝ่านครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 00:43:57 »

ตอนนั้นบ่ามีตังแต้เนี๊ยะจ้าว300สุดท้ายเติมน้ำมันรถปิ๊กบ้าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์