เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 16:32:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  วัดพระธาตุผาเงา..
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน วัดพระธาตุผาเงา..  (อ่าน 4176 ครั้ง)
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 10:54:31 »

วัด  เป็น  ปูชนียสถาน  เป็น ทีสมควร แก่ การสักการะบูชา  ระลึกถึง พระพุทธ  พระธรรม พระสงฆ์  สมณชีพราหมณ์    

อย่า  เห็น ว่า เป็น สถานที่ท่องเที่ยว  ที่น่า ถ่ายภาพ  ถ่ายรูป เป็นสำคัญ ที่ผิด
หาก  อยากไปเที่ยว  ก็ต้อง เคารพ สถานที่  จะถ่ายภาพ ก็ควร อธิษฐาน บอกกล่าว ขออนูญาต ว่า ในใจ ก็ได้
จะ เก็บข้าวของ สิ่งใด ก็ต้อง ขอ จาก ผู้มี อำนาจ ผู้ดูแล ผู้ตัดสินใจ ได้จริง
ไม่ใช่ เออออ เอาเอง  หรือ ไปขอ กับ ผู้ถูกขอ ที่ไม่มี อำนาจ  แล้วเขา ก็ให้เรา ด้วยเกรงใจเรา
หรือ  อย่าง เสียมิได้

ภาพใด  ไม่เหมาะ ไม่สมควร  ไม่ดี     ก็จง อย่าถ่าย

อย่างเช่น  เราไป ถวายภัตตาหารพระ เณร  ขณะ พระกำลัง ฉันอาหาร  ทำภัตกิจ  เจ้าภาพ  มักถ่ายภาพ    จริงแล้ว  ไม่บังควร
บางที  ในวัด  มี หมา   เป็น หมาดี ก็อาจ  อนุโลม  ถ่ายภาพ ได้    หาก มัน เป็น ขี้เฮื้อน  ก็มิสมควร ถ่ายรูป
รูป ดี  ภาพงาม ของ มัน ก็ดีอยู่    หมา มันป่วย มันทุกข์  ถ่ายภาพ ไม่ดี ของเขา ไม่เป็น มงคล
สัตว์ บางตัว ก็ชอบ  ของดี  ของสวยงาม คนแต่งตัว มอซอ กับ อีกคน  แต่งตัวดี เดินผ่าน มัน
บางที มันยัง ไล่เห่า  ไล่งับ  คนแต่งตัวมอซอ

ไปวัด แต่งตัว ให้สุภาพ  ด้วย ถูกกาละ เทศะ       อย่า ตามใจชอบ กิเลสชอบ  จัก เป็น การประมาท ใน พระพุทธเจ้า ได้

หรือ ประมาท ใน ไฟนรก       โปรด ศึกษา  กระทู้ ไฟนรก 7 กอง

วัด เป็น วิหารทาน  ของ  คนรวย   ( ในศีล ในทาน )  ถวายเป็น ของ พระพุทธศาสนา
 ก็เหมือน  เป็น  สมบัติ  ด้วย พระบารมี จาก พระพุทธ  พระธรรม  พระสงฆ์  สมณชีพราหมณ์
มี มนุษย์  อมนุษย์ ดูแล  รักษา
อย่า ส่งเสียง เอะอะ  คึกคะนอง  ดื่มเหล้า  เมายา ขับร้อง ประโคมดนตรี  ทำไม่ดี ในวัดวา

วัด  ใด ที่ ได้รับ  พระราชทาน  วิสุงคามสีมา  แม้น  พระเจ้าแผ่นดิน  ยังถวาย ให้ เป็น ที่ดิน พุทธาวาส  เขตอาวาส  ของ  พระพุทธเจ้า  โน่นเทียว  
 แม้น ท่าน ดับจิต ปรินิพพาน ไปนานแล้ว

ผม ขอกราบ สำนึก ผิด ที่ ประมาท พลาดพลั้ง ต่อ วัดวาอาราม พุทธปูชนียสถาน ระลึกได้ ก็ดี ระลึกไม่ได้ ก็ตาม นับตั้งแต่ อดีตชาติ  ปัจจุบันชาติ  จนถึง อนาคตชาติ
ด้วย  การเสวนาธรรม  นี้ เป็น ธรรมทาน  วิทยาทาน  แก่  ญาติธรรม  ให้ได้  สติ ปัญญา  จงทั่วกัน
ผู้ใด ยินดี อนุโมทนาด้วย จงได้ กุศล อานิสงส์ ผลดี กับ ผม  

หาก  ท่านใด  ไม่ยินดีด้วย หรือ ขัดใจ  ผมกราบ ขออภัย มาใน ที่นี้ ขออย่า ได้เป็น บาปกรรม  แก่ กัน และ กันเลย  ฯ

เนื้อหาดีครับเห็นด้วย
แต่         
ผมว่าน่าจะตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่นะครับ เนื้อหาดีครับ สำหรับข้อความของท่าน แต่ถ้านำมาลงในกระทู้นี้ ข้อความอ่านแล้วมันตีเจตนาไปได้หลายทางน่ะครับ บางท่านอาจจะตีเจตนาผิดเพี้ยนไป เดี๋ยวก็ทะเลาะกันอีกครับ จริงอยู่ครับที่เวปอิสระในการแสดงความคิดเห็นใครจะโพสต์จะแสดงความคิดเห็นได้อย่างอิสระ แต่เราก็ควรให้เกียรติด้วยการเคารพเจตนาการตั้งกระทู้ของเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ถ้ามีอะไรที่ไม่เหมาะสมไม่ควรจริงๆค่อยกล่าวค่อยเตือนกันครับ ถ้าข้อความของผมผิดพลาดหรือก้าวล่วงอันใดไปขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาดังกล่าวนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 10:59:13 โดย หมอกชวนฝัน » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 14:27:59 »

กราบเรียน  ญาติธรรม ที่เคารพ

เจ้ากระทู้ อาจ  เอาภาพ ปูชนียสถาน  มาเป็น ทาน ให้ได้ เห็น สถานที่ดี ๆ และ สวยงาม

ผมต้อง ขออภัย  ที่มาแสดงความเห็น ในกระทู้ นี้

ผม ขอ กราบอนุโมทนาบุญ  กับ นักถ่ายภาพ ( Photographer )     ที่ ใจกว้าง  ใจดีงาม  สละ เวลา  สละเงินทองอันมีค่า สรรหา  ภาพถ่ายวัดวา สวย ๆ 
มาสู่กันดู  ให้หมู่ ญาติธรรม  ได้ อนุโมทนา ใน วิหารทาน ที่ ท่าน คนใจบุญ ทั้งหลาย ได้ร่วม แปงสร้าง เป็น  สมบัติกลาง  ของ โลก  ของ พระศาสนา

กราบ ขอสมาอภัย  หาก ผมพลาดพลั้ง ใด ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 21:04:52 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2013, 19:29:53 »

ไม่รู้นะ แต่เรื่องถ่ายไม่ควรถ่าย ยังไงถ้าในมือผมมีกล้องผมก็ถ่ายแหลกเช่นกัน อิอิ
ยกเว้น เขาจะเขียนห้ามไว้ก่อน ว่าห้ามถ่ายภาพ แต่บางที่บางเวลามันก็ไม่สมควรถ่ายจริงๆนะครับ
แต่ผมก็ดันชอบแอบถ่ายเป็นประจำ เพราะมันจะได้รูปที่เป็นธรรมชาติดี ถึงจะไม่สมควรถ่ายแต่ก็อยากเก็บความควรจำดีๆนั้นไว้ ด้วยใจบริสุทธิ์ และปิติใจมากกว่าครับ ไปดูตัวอย่างที่ผมแอบถ่ายครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=426951.0

จริงๆที่ผมแอบถ่ายมีแยะเลยครับ แบบว่าจะขอก่อนก็บ่อได้ขอ บ้างก็หน้าด้านๆเก็บภาพมันตรงนั้นเลย แต่ไม่ให้ใครรู้ใครเห็นครับ อิอิ (ผมนี้เป็นคนเสียมารยาทจริงๆ 555+ แต่ก็คนกันเองเลยไม่มีใครว่า ถ้าเขาจับได้อะนะ  ยิงฟันยิ้ม)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
April Lady
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 20:24:42 »

* ไปเชียงแสนเมื่อไหร่ก็จะเข้าไปวัดพระธาตุผาเงาด้วยตลอดเลยค่ะ
ไหว้พระแล้วก็ไปตีระฆังกับฆ้อง ก่อนกลับก็จะบูชาน้ำมนต์มาด้วยเสมอเลยเพื่อความเป็นสิริมงคล  ยิ้ม

[ MC/พิธีกร,พริตตี้(Thai-Eng) ]

ติดต่องาน :
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=366185
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 12:44:36 »

เคยไปแอ่ววัดพระธาตุผาเงาแต่ไม่้ได้ขึ้นไปที่พระธาตุเข้าไปแต่ในวิหารครับ ยิงฟันยิ้ม
geerankorn
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 14:57:25 »

เราสามารถไปปฏิบัติธรรมได้มั๊ยคะ มีข้อห้ามอะไรหรือไ่ม่
หน้า: 1 [2] พิมพ์