เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 17:46:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สอบถามเรื่องสถานที่วิปัสนาวัดดอยก่องข้าว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องสถานที่วิปัสนาวัดดอยก่องข้าว  (อ่าน 692 ครั้ง)
the_magic
ระดับ ป.ตรี

http://facebook.com/warakorn.panmanee

« เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 09:10:38 »

คือว่าอยากทราบรายละเอียด ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พอจะทราบไหม พอดีว่าอยากจะไปบวชชีพราหมณ์สัก 2-3 วัน น่ะคะ ความจริงก็เคยไปแล้วนะคะ (ไปคนเดียวนานละ) แต่ตอนนี้อยากจะเอาลูกไปฝึกสมาธิด้วยอ่ะคะ อายุ 6 ขวบกว่า เป็นเด็กผู้ชายค่ะ ไม่ทราบว่าที่วัดจะให้เด็กไปบวชชีพราหมณ์ได้หรือไม่ ถ้าได้ไม่ทราบว่าจะให้นอนตึกหญิงกับแม่ได้หรือเปล่า หรือว่าต้องให้ไปนอนตึกชายค่ะ คาดว่าอาจจะไปช่วงปิดเทอมสัก 2-3 วัน อยากทราบรายละเอียดล่วงหน้าค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ

ooynai 9
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 10:49:35 »

อยู่ตี้บ้านหั้นเน่าะ  ลองปิดบ้านปิดรายการทีวีธรรมดา แล้วเปิดรายก๋านทีวีธรรมะหื้อลูกผ่อ แล้วแม่ก็เป๋นตั๋วอย่างหื้อลูกผ่อ เอาไปตี้อื่นระวังน่ะต๋อนนี้ไข้เลือดออกระบาดหนักจะได้บ่คุ้มเสีย
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 11:37:02 »

กราบเรียน  ญาติธรรม
ขอกราบ อนุโมทนาบุญ ด้วย   ที่จะเอากาย ไปวัด   อย่าลืม  เอาใจ ไปด้วย

เอาลูกไป ก็เหมือน ดวงใจ ของ แม่     ได้ไปวัดด้วย       แม่  คือ  อรหันต์  ของ ลูก
เด็ก ไร้เดียงสา  ควร ดูแล โดย แม่ ดีกว่า  เขาซน มาก ก็จะ ควบคุมได้ดีกว่า ฝากคนอื่น
ให้เขา ครองศีล ห้า  กิน สามคาบ  สี่คาบ  ตามประสา    จะไม่ได้ มีใจ ชอบ วัดวาอาราม

ไม่ใช่ แม่ จะพาไป นอนวัด  ลูกร้องให้ รอทันที ล่ะ

สาธุ ครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
the_magic
ระดับ ป.ตรี

http://facebook.com/warakorn.panmanee

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 12:02:02 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ แต่ยังไม่ใช่คำตอบที่ต้องการอ่ะ

อยู่ตี้บ้านหั้นเน่าะ  ลองปิดบ้านปิดรายการทีวีธรรมดา แล้วเปิดรายก๋านทีวีธรรมะหื้อลูกผ่อ แล้วแม่ก็เป๋นตั๋วอย่างหื้อลูกผ่อ เอาไปตี้อื่นระวังน่ะต๋อนนี้ไข้เลือดออกระบาดหนักจะได้บ่คุ้มเสีย
ขอบคุณนะคะที่เป็นห่วง แต่กะว่าจะไปช่วงปิดเทอมค่ะยังไม่ใช่ตอนนี้ รายการทีวีไม่ได้ดูแต่ลูกดู Youtube ค่ะ มีนิทานธรรมะด้วย ที่บ้านใส่บาตรทุกสัปดาห์ ไปวันทุกวันสำคัญทางศาสนาค่ะ

กราบเรียน  ญาติธรรม
ขอกราบ อนุโมทนาบุญ ด้วย   ที่จะเอากาย ไปวัด   อย่าลืม  เอาใจ ไปด้วย

เอาลูกไป ก็เหมือน ดวงใจ ของ แม่     ได้ไปวัดด้วย       แม่  คือ  อรหันต์  ของ ลูก
เด็ก ไร้เดียงสา  ควร ดูแล โดย แม่ ดีกว่า  เขาซน มาก ก็จะ ควบคุมได้ดีกว่า ฝากคนอื่น
ให้เขา ครองศีล ห้า  กิน สามคาบ  สี่คาบ  ตามประสา    จะไม่ได้ มีใจ ชอบ วัดวาอาราม

ไม่ใช่ แม่ จะพาไป นอนวัด  ลูกร้องให้ รอทันที ล่ะ

สาธุ ครับ

อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ เว้นวรรคแปลกๆ แต่พอจับใจความได้นิดหน่อย
คือว่าลูกไม่ได้ซนนะคะ เขาอยากไปด้วย ไปพักผ่อนคลายเครียด
ที่ต้องการทราบคือที่วัดเขาอนุญาตให้เด็กไปได้หรือไม่เท่านั้นเองค่ะ ถ้าไม่ได้ก็คงต้องรอโตกว่านี้สักนิดค่อยพาไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 12:05:12 โดย the_magic » IP : บันทึกการเข้า

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 13:12:38 »

กราบเรียน  ญาติธรรม  ที่เคารพ
อิสาน ยโสธร  มี ก่องข้าวน้อย  ฆ่าแม่      เหนือ  มี  ก่องข้าว  รักแม่

กรุณา ปรึกษา กับ  ทางสำนัก ว่า
ลูกชาย อายุ 6 ขวบ  จะพามา ฝึก นอนวัด แต่ น้อย ๆ     จะขอให้ นอน กับ แม่ ไปก่อน     ด้วยเขา  ยังเล็ก   
หาก  เขาโตกว่า นี้ไป    แยกนอน กับ แม่ ได้แล้ว          ก็จะ ฝึกเขา แยก ไปนอน   

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 13:20:28 »

ญาติธรรม  ที่ เข้าใจ ใน คอมเมนท์ ของ ผม   ช่วย อธิบาย ให้ คุณเดอะ เมจิก ด้วย

เอาตา คือ "กาย" อ่าน     
แล้ว  ให้เอา " ใจ "   มาจับ  ใจความ     มีวรรค  มีตอน   น่าจะ ยิ่ง อ่านง่าย กว่า การพิมพ์ ตัวน้อย ๆ   ติดกัน เป็น พืด

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 13:27:41 »

เขาไม่ได้ห้ามนะครับ น่าจะได้
คือเมื่อก่อนผมเองก็เห็นบ่อยๆ แม่ไปวัด ไม่มีใครดูแลที่บ้าน เลยติดมาด้วย แต่ก็ใส่สุดขาวมาด้วยนะ

ก็ยังไงถ้าไป ก็เตรียมชุดขาว ก็ได้แล้วครับ และก็พักกับแม่ได้ เพราะเด็กยังดูแลตัวเองไม่ได้ครับ

แต่ไม่ทราบว่า เด็กนอนคนเดียวเป็นใหมครับ ถ้าเป็นและอยากจะฝึกตั้งแต่เล็กก็ทำได้ ต้องถามและบอกเด็กด้วยว่าลูกทำได้ใหม ถ้าลูกตั้งใจเองมันก็ไม่มีปัญหา เห็นว่าเด็กพูดง่าย คงฉลาด แต่ถ้ากลัว แม่ก็พามานอนด้วยได้ครับ ขอบอกก่อนว่า หอชายไม่มีนะครับ ต้องพักใต้อุโบสถเลย เรียกว่าห้องโถงจะถูกกว่า ซึ่งผมไปล่าสุด ไม่มีเพื่อนนอนด้วยเลย แต่ก็ดี ไม่มีใครกวนใจ ส่วนตัวดีด้วย

แต่ถ้าตั้งใจจะฝึกแบบแยกชายหญิง ก็น่าจะชวนพ่อมาดูแลจะดีมากๆนะครับ ถ้าไม่สะดวก นัดผมก่อน ผมเองอาษาช่วยดูแลเป็นระยะได้ ยังไงก็มักไปแวะหาญาติธรรมบ่อยๆอยู่แล้วครับ และนอนเป็นเพื่อนได้ครับ แค่ 2 3 ชิวๆมาก

หรืออีกวิธี ก็รบกวนพระ และฝากนอนกับพระก็ได้ครับ แต่เมื่อก่อนที่ผมเคยเห็น คือพระให้ไปนอนกับเด็กวัดครับ เพราะวัยพอๆกัน อีกวันผมชวนมาอยู่ด้วยเขาก็มาเพราะเป็นส่วนตัวกว่า และจะได้เดินจงกรม ปฎิบัติได้อย่างคนอื่น ไม่ต้องตามเด็กวัดไปพักก่อน เด็ก ม.1 ได้มั่งครับ ยังไงจะเอาภาพที่พักชายให้ดูอีกที

แต่แวะดูภาพเก่านี่ก่อน http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=426951.0

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 13:37:04 »

ญาติธรรม  ที่ เข้าใจ ใน คอมเมนท์ ของ ผม   ช่วย อธิบาย ให้ คุณเดอะ เมจิก ด้วย

เอาตา คือ "กาย" อ่าน     
แล้ว  ให้เอา " ใจ "   มาจับ  ใจความ     มีวรรค  มีตอน   น่าจะ ยิ่ง อ่านง่าย กว่า การพิมพ์ ตัวน้อย ๆ   ติดกัน เป็น พืด

แต่วรรค ตอน มากไป มันก็ งง นะท่าน บางที คิดว่า ติดอ่าน เหมือนผม ตอนนี้ ละละละเลย
กลัวจะเป็นว่า ยานี้ดี กินแล้ว แข็ง แรงไม่มี โรคภัย เบียดเบียน
หรือ ยานี้ ดีกิน แล้วแข็ง แรงไม่มี โรคภัย เบียดเบียน

----------
อย่าถือท่านหนานธงครับ เขามาแนวเจ้าบทเจ้ากลอน มีสำนวน มีเว้นวรรค มีสำผัส อ่านแล่วต้องแปล 2 รอบ เหมือนบทกวีเป็นต้นอะครับ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 13:57:56 »

ส่วนผู้ใด อยากไปวัด แท้จริงแล้วที่ใดก็เป็นวัดได้ แต่บ่อยครั้ง หรือมือใหม่ ต้องการ พลังของความศรัทธาเป็นที่ตั้งก่อน ตนจึงจะมีกำลังของความเพียร และส่งผลให้การปฎิบัติก้าวหน้าดี เป็นต้นครับ

แต่ถ้ามือเก่า ชำญานแล้ว ไม่ว่าที่ใด จิตก็สงบได้ ไม่ว่าที่ใดก็เหมือนวัดได้ แม่ในยามวุ่นวาย รถจะติด จิตก็ยังสงบได้ แต่ทั้งหมดก็ต้องฝึกมาพอควร เพื่อรับมือกับสภาพแวดล้อมที่ควบคุมได้ยาก และวุ่นวายนั้นๆ โดยส่วนตัววัดนั้นอยู่ที่ใจแล้วครับ (ฝึกมาแยะเช่นกัน) แต่ก็มีบ่อยที่หลุด ไม่ต่อเนื่องเหมือนการเก็บตัวที่วัด เพราะเราไม่สามารถทราบได้ล่วงหน้าว่า อะไรจะเกิดขึ้นบ้าง และยากที่จะปิดวาจา บ้างก็ยากที่จะปิดตา ปิด หู ปิดจมูก ที่จะเข้ามากระทบอารมณ์ ดังนั้นนักปฎิบัติ จึงต้องหลีกเร้น ปลีกตัวให้อยู่อย่างสันโดดบ้าง เป็นต้น

ทั้งหมดได้มาด้วยการปฎิบัติจริง จึงได้ปัญญามาบ้าง เพื่อใขบางปัญหาให้กระจ่างและเข้าใจของธรรมชาติ ดังนั้นจึงอยากแนะนำให้ท่านๆปฎิบัติบ่อยๆ ตามสะดวก หรือสมกับเวลาบ้าง เพื่อจะได้ใช้แก้ปัญหาในชีวิตประจำวัน ในการงาน ในหน้าที่ ในการศึกษาได้ดีเลยทีเดียว สาธุครับ

the_magic
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 14:58:40 »

ขอบคุณ คุณ JAMESCOM1 มากค่ะ ข้อมูลแน่นมากเลยค่ะ
ขอบคุณ คุณ nantong ด้วยนะคะ (แต่คอมเม้นต์อ่านยากมากเลยอ่ะ)

ถ้านอนกับแม่ได้ก็อยากให้น้องนอนกับคุณแม่ เพราะนอนด้วยกันตลอดน้องไม่เคยนอนคนเดียวค่ะ ส่วนคุณพ่อไม่ได้อยู่ด้วยกันนานละคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ศึกษาไว้ก่อนเพราะคงต้องรอช่วงปิดเทอม

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 16:23:22 »

คุณพ่อไม่อยู่ เพราะหลบไปอยู่สวรรนก่อนแล้วใช่ใหม่ครับ อิอิ

มันกำลังเปิดเทอมไม่ใช่หรือครับ ยังไงถ้าจะไป บอกผมด้วยนะครับ ถ้าเวลาใช่ ผมจะได้ถือโอกาศไปปฎิบัต อีกซักหน่อยด้วย เด็กกำลังหน้ารักเลยนะครับ ปลูกฝังแบบนี้ดีแล้วครับ เพราะอย่างน้อยสำนึกจะได้ดี พอวัยรุ่น จะดูแลยากจริงๆ อย่างน้อยเขาก็ยังรู้ได้ว่าอะไรดีไม่ดี ซึ่งจะได้ฝ่าน 18 ฝนได้อย่างเบาใจคุณแม่หน่อย ยังไงคงต้องทำหน้าที่เป็นพ่ออีก

อ่อ ยังไงถ้าจะช่วยเหลือได้บ้าง ผมขอเป็นพ่อบุญ+ธรรม ซักคนก็ยินดีนะครับ อย่างน้อยเด็กจะได้รู้สึกดีเหมือนมีพ่ออีกคนที่เป็นห่วงคนนี้อยู่ห่างๆ ไม่เป็นปมด้อย เมื่อโตอีกหน่อย แล้วออกนอกทาง เวลาสอนก็จะได้ฟังกันบ้างอย่างน้อยก็ควรฟังพ่อถ้าไม่ฟังแม่ อิอิ และบางอย่างบางเรื่องเด็กโตอาจอยากจะมีคนปรึกษาหรือคุยเรื่องของหนุ่มๆ เช่นเรื่องแฟน เรื่องเพื่อน ถ้าถามแม่อาจไม่ถูกใจ เป็นต้น  ยิงฟันยิ้ม

บอกก่อนว่า ผมคงช่วยได้เรื่องการสอนและคำแนะนำ เวลา หรือ ความเมตตานะครับ เรื่องเงินทองคงไม่มีให้ เพราะผมจน อิอิ (ไม่แน่) มีแต่คำสอนเป็นทรัพ และหน้าที่ของอาเจมส์ ลุงเจมส์ หรือพ่อตามการละ  ยิ้มกว้างๆ

ตกลงจะให้ผมเลี้ยงเมื่อไรดี อิอิ ล้อเล่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 16:28:39 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

the_magic
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 20:21:38 »

คุณพ่อไม่อยู่ เพราะหลบไปอยู่สวรรนก่อนแล้วใช่ใหม่ครับ อิอิ

มันกำลังเปิดเทอมไม่ใช่หรือครับ ยังไงถ้าจะไป บอกผมด้วยนะครับ ถ้าเวลาใช่ ผมจะได้ถือโอกาศไปปฎิบัต อีกซักหน่อยด้วย เด็กกำลังหน้ารักเลยนะครับ ปลูกฝังแบบนี้ดีแล้วครับ เพราะอย่างน้อยสำนึกจะได้ดี พอวัยรุ่น จะดูแลยากจริงๆ อย่างน้อยเขาก็ยังรู้ได้ว่าอะไรดีไม่ดี ซึ่งจะได้ฝ่าน 18 ฝนได้อย่างเบาใจคุณแม่หน่อย ยังไงคงต้องทำหน้าที่เป็นพ่ออีก

อ่อ ยังไงถ้าจะช่วยเหลือได้บ้าง ผมขอเป็นพ่อบุญ+ธรรม ซักคนก็ยินดีนะครับ อย่างน้อยเด็กจะได้รู้สึกดีเหมือนมีพ่ออีกคนที่เป็นห่วงคนนี้อยู่ห่างๆ ไม่เป็นปมด้อย เมื่อโตอีกหน่อย แล้วออกนอกทาง เวลาสอนก็จะได้ฟังกันบ้างอย่างน้อยก็ควรฟังพ่อถ้าไม่ฟังแม่ อิอิ และบางอย่างบางเรื่องเด็กโตอาจอยากจะมีคนปรึกษาหรือคุยเรื่องของหนุ่มๆ เช่นเรื่องแฟน เรื่องเพื่อน ถ้าถามแม่อาจไม่ถูกใจ เป็นต้น  ยิงฟันยิ้ม

บอกก่อนว่า ผมคงช่วยได้เรื่องการสอนและคำแนะนำ เวลา หรือ ความเมตตานะครับ เรื่องเงินทองคงไม่มีให้ เพราะผมจน อิอิ (ไม่แน่) มีแต่คำสอนเป็นทรัพ และหน้าที่ของอาเจมส์ ลุงเจมส์ หรือพ่อตามการละ  ยิ้มกว้างๆ

ตกลงจะให้ผมเลี้ยงเมื่อไรดี อิอิ ล้อเล่น
ป่าวไปอยู่สวรรค์ค่ะ แต่มีคนใหม่ไปแล้วค่ะ โดนไล่ไปตอนวันเกิดครบรอบ 1 ขวบ ของน้องพอดีเลย  ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณมากค่ะ
ที่หาข้อมูลแต่เนิ่นๆ เพราะตอนแรกกะว่าจะไปตั้งแต่ปิดเทอมเมษาละ แต่ไม่มีเวลาหาข้อมูล จะไปถามจูตี้ก็กึดยากอยู่ ขี้เกียจไปหลายรอบ นึกได้ก็เลยถามไว้ก่อน ถ้าพร้อมจะได้ไปเลย ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 00:13:28 »

ครับ แล้วหวังว่า ว่างๆผมจะได้สอนคอมและศิลปะให้เด็กบุญธรรมคนนี้ซักวันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใครมีลูกมีหลาน ขอจัดมาซัก 2 3 คนก็ดีนะครับ ถ้ามีคอมที่บ้านจะดีมากๆ
จะได้แวะเอาโปรแกรมสำหรับเด็กไปให้เนืองๆ จริงๆอยากให้พ่อแม่สอนเด็กนั่งสมาธิบ้างนะครับ เด็กจะได้นิ่งเป็น ไม่ไฮเปอร์ ความเจ้าอารมณ์จะลดลง และประโยชน์ในการเรียนต่อมา

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 01:50:22 »

ครับ แล้วหวังว่า ว่างๆผมจะได้สอนคอมและศิลปะให้เด็กบุญธรรมคนนี้ซักวันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใครมีลูกมีหลาน ขอจัดมาซัก 2 3 คนก็ดีนะครับ ถ้ามีคอมที่บ้านจะดีมากๆ
จะได้แวะเอาโปรแกรมสำหรับเด็กไปให้เนืองๆ จริงๆอยากให้พ่อแม่สอนเด็กนั่งสมาธิบ้างนะครับ เด็กจะได้นิ่งเป็น ไม่ไฮเปอร์ ความเจ้าอารมณ์จะลดลง และประโยชน์ในการเรียนต่อมา
อนุโมทนาบุญ

หน้า: [1] พิมพ์