เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:12:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอเชิญพุทธศาสนิกชนทุกท่านร่วมทำบุญบริจาคสร้างองค์พระอุปคุต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอเชิญพุทธศาสนิกชนทุกท่านร่วมทำบุญบริจาคสร้างองค์พระอุปคุต  (อ่าน 784 ครั้ง)
kyzaa
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 21:20:21 »

ขอเชิญพุทธศาสนิกชนทุกท่านร่วมทำบุญบริจาคสร้างองค์พระอุปคุต และศาลากลางน้ำ ถวาย ณ วัดถ้ำปลา (ถ้ำลิง) อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย เพื่อนำองค์พระอุปคุตไปประดิษฐานไว้ณ ศาลากลางน้ำ จึง กราบเรียนเชิญผู้มีจิตศรัทธาสมทบเงินสร้างองค์พระอุปคุตหน้าตัก 29 นิ้ว ส่วนท่านใดต้องการบูชาพระอุปคุตองค์เล็ก หน้าตัก 5 นิ้ว ไว้บูชา ผมจะแจ้งรายละเอียดอีกทีนะคับ

ท่านผู้มีศรัทธาในการสร้างทานบารมีในครั้งนี้สามารถร่วมบุญกับข้าพเจ้าได้ครับที่
บัญชีธนาคาร กสิกรไทย ชื่อบัญชี ณภคพล เกิดแก้ว
เลขบัญชี 271-2-09834-4
โทร 085-0338941
ติดต่ออีเมล phakapol_2013@hotmail.com
หรือท่านใดที่ไปเที่ยวที่วัดหรืออยู่ใกล้ๆ สามารถเข้าไปสอบถามได้ที่ท่านเจ้าอาวาสได้เลยนะครับ

พระอุปคุตเถระ ปางจกบาตร หมายถึง กิ๋นบ่เสี้ยง หรือกินไม่หมด ให้คุณทางทรัพย์สินเนืองนอง มากมาย ร่ำรวยและปกป้องคุ้มครองภยันตรายต่างๆ อันอาจจะเกิดขึ้น

ท่านที่ร่วมบุญกรุณา แจ้งชื่อ ที่อยู่ ไว้ด้วยนะครับจะได้เอาใส่พานร่วมพิธี ในวันทำพิธีแผ่เมตตาให้เรา ชีวิตเราจะได้ดีขึ้นครับ

รายละเอียดคราวๆตอนนี้นะครับ ตอนได้บุญร่วมสมทบจาก คุณหมออรพรรณ เมฆสุภะ เพื่อสร้างศาลากลางน้ำกับสะพาน 10,000 บาท และที่มีศรัทธาบริจาคมาบวกกับของผมบางส่วนเพื่อสร้างศาลากลางน้ำ ขนาดของเกาะมีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 14 เมตร ศาลากว้าง 2 คูณ 2 เมตร ติดกระจกทั้งสี่ด้าน (สาเหตุที่ต้องติดกระจกเพราะที่วัดมีลิงเยอะมาก) ส่วนสะพานความยาวจากฝั่งถึงเกาะ 13 เมตร ส่วนวันและเวลาถวายและทำพิธีปลุกเสกจะแจ้งให้ภายหลังอีกทีนะครับ

ขอแผ่บุญกุศลทุกทุกท่านที่มีส่วนร่วมบุญกุศลในการร่วมกันสร้างองค์พระอุปคุตและศาลากลางน้ำในครั้งนี้
อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลายที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพและพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดีมิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด...
หากยังไม่ถึงพระนิพพนานเพียงใด ขอคำว่าไม่ได้ไม่มีจงอย่าบังเกิดกับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสูพระนิพานเทอญ

* page.jpg (100.31 KB, 404x404 - ดู 112 ครั้ง.)

* page2.jpg (96.72 KB, 404x404 - ดู 90 ครั้ง.)
phakapol
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2013, 22:42:26 »

ร่วมทำบุญด้วย 100 โอนไปเมื่อกลางวันแล้วครับ
หน้า: [1] พิมพ์