เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:01:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  อยากสอบถามคะ วัดในเชียงรายวัดไหนที่มีชาวต่างชาติมาบวชเป็นพระบ้างคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากสอบถามคะ วัดในเชียงรายวัดไหนที่มีชาวต่างชาติมาบวชเป็นพระบ้างคะ  (อ่าน 3981 ครั้ง)
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 23:37:28 »

อยากสอบถามคะ วัดในเชียงรายวัดไหนที่มีชาวต่างชาติมาบวชเป็นพระบ้างคะ
พอดีเพื่อนชาวต่างชาติต้องการสนทนาธรรมคะ ปล.เพื่อนพูด-ฟังไทยไม่ได้เลย

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 16:00:49 »

ไม่ได้เป็นพระต่างประเทศแต่เป็นพระประเทศไทย สนทนาได้ไหม ยิงฟันยิ้ม (จะไหวไหมหน่อ)
แล้วอยู่ในเมืองหรือป่าวคับ ถ้าอยู่ในเมืองก็โอเค เดี๋ยวมาลองสนทนากันดู (พูดได้แต่ภาษาอังกฤษนะคับภาษาฝรั่งเศสพูดไม่ค่อยเป็น
ไม่รู้เพื่อนคุณพูดภาษาอาไร)...พะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2012, 17:27:57 โดย samurai_ฅนเมือง » IP : บันทึกการเข้า

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 17:30:35 »

มีเกือบทุกวัดครับ แต่มาจาก พม่า เป็นพระไทใหญ่ เน่อ
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 18:14:31 »

อ้าว เวรกำเพื่อนชาวต่างชาติที่ว่าหมายถึงประเทศพม่าหรอ!! มิงกะลาบา ยิงฟันยิ้ม

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 22:28:58 »

วัดอุดมวารี ต.ทรายขาว อ.พานครับ
เป็นวัดป่า สังกัดธรรมยุติ
เป็นวัดสาขาที่ 34 ของวัดหนองป่าพง
เจ้าอาวาส พระครูอุดมวีรวัฒน์ หรือพระอาจารย์คูณ ติกขวีโร
ลูกศิษย์หลวงปู่ชา สุภัทรโท
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 21:16:14 »

ไม่ได้เป็นพระต่างประเทศแต่เป็นพระประเทศไทย สนทนาได้ไหม ยิงฟันยิ้ม (จะไหวไหมหน่อ)
แล้วอยู่ในเมืองหรือป่าวคับ ถ้าอยู่ในเมืองก็โอเค เดี๋ยวมาลองสนทนากันดู (พูดได้แต่ภาษาอังกฤษนะคับภาษาฝรั่งเศสพูดไม่ค่อยเป็น
ไม่รู้เพื่อนคุณพูดภาษาอาไร)...พะนะ

เอ่อ เป็นคนอเมริกา นะคะ แล้วแนะนำวัดไหนได้ไหมคะ

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
Patu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 19:10:56 »

ไปสนทนากันท่านเจ้าคุณพิพัฒน์ รองเจ้าคณะจังหวัดเชียงราย ที่วัดพระแก้ว หรือพระอาจารย์สุธี ก็ได้ค่ะ ที่วัดพระแก้วมีพระพูดภาษาอังกฤษเก่งหลายท่าน

หากต้องการปฏิบัติด้วย ไปที่วัดป่าเย็นบุญ อำเภอพญาเม็งราย เป็นสายหลวงพ่อชา บางครั้งก็มีพระอาคันตุกะต่างชาติมาพำนัก สำหรับพระอาจารย์จิ๋ว เจ้าอาวาส พูดภาษาอังกฤษได้ดีมากค่ะ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 00:15:26 »

ไปสนทนากันท่านเจ้าคุณพิพัฒน์ รองเจ้าคณะจังหวัดเชียงราย ที่วัดพระแก้ว หรือพระอาจารย์สุธี ก็ได้ค่ะ ที่วัดพระแก้วมีพระพูดภาษาอังกฤษเก่งหลายท่าน

หากต้องการปฏิบัติด้วย ไปที่วัดป่าเย็นบุญ อำเภอพญาเม็งราย เป็นสายหลวงพ่อชา บางครั้งก็มีพระอาคันตุกะต่างชาติมาพำนัก สำหรับพระอาจารย์จิ๋ว เจ้าอาวาส พูดภาษาอังกฤษได้ดีมากค่ะ

ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวว่าพรุ่งนี้จะลองพาไปวัดพระแก้วดู

VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 20:13:39 »

เอ่อ เป็นคนอเมริกา นะคะ แล้วแนะนำวัดไหนได้ไหมคะ
---------------------------------------------------------------------
ตามที่กระทู้ด้านบนเลยคับ วัดพระแก้ว
ไปหาท่าน ผอ.พระครูสุธี ขับรถตรงเข้าไปที่หอวัตถุมงคล เลยคับ
ไปลำพังอาจจะเจอตัวท่าน ผอ.พระครูสุธี ยากหน่อย (เจอใครแถวนั้นก็ถามเลย)
ถ้าเกรงใจหรือกลัวเป็นการรบกวนท่าน ติดต่อมาที่นี่ได้เลยคับ 0-5371-7055
เรามีพระอาษา หรือที่เรียกว่า ชมรม Monk Chat ให้บริการ (เป็นลูกศิษย์ท่านผอ.พระครูสุธี นี่แหละคับ)...พะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2012, 21:16:55 โดย samurai_ฅนเมือง » IP : บันทึกการเข้า

แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 10:58:02 »

อ้าว เวรกำเพื่อนชาวต่างชาติที่ว่าหมายถึงประเทศพม่าหรอ!! มิงกะลาบา ยิงฟันยิ้ม
เขาบะได้บอกว่า"เป็นบะก้วยก๋า"บอกแค่ชาวต่างชาติ ก็กึ๊ดว่า ชาติไหนก็ได้
เอ๋อ เอ้ย
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 18:40:54 »

ขอบคุณนะคะ ^^ เพิ่งไปมาเมื่อวันเสาร์ โชคดีตรงเวลาทำวัตรเย็นพอดี เพื่อนตาโตเลย  ยิงฟันยิ้ม

VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 09:35:44 »

ขอบคุณนะคะ ^^ เพิ่งไปมาเมื่อวันเสาร์ โชคดีตรงเวลาทำวัตรเย็นพอดี เพื่อนตาโตเลย  ยิงฟันยิ้ม
*-* คับใช่ เพราะทุกวันเสาร์จะมีกิจกรรมสวดมนต์

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 03:55:34 »

ท่าน แม่กก ครับ

ผมว่า  สาขา 34 ของ  หนองป่าพง  สังกัด  มหานิกาย  ครับ   ไม่ใช่  ธรรมยุติ

พระที่เคร่ง  ไม่ได้  มีแค่  พระธรรมยุติ ครับ

รักษา  ศีล รักษา วินัย  รักษา ธรรม    เท่ากับ  รักษาพระศาสนา  ใน ตัวตน        

หลวงปู่มั่น ท่าน  ต้องการ ให้ พระอาจารย์ชา  สุภัทโืท  เป็น  ศิษย์สายมหานิกาย  ของท่าน  

เพื่อ  เป็น ครูบาอาจารย์
ทาง กัมมัฎฐาน  แก่  พระ มหานิกาย  ที่มาภายหลัง

หลวงปู่ชา ท่าน ยึด เอาตามหลัก พระวินัย   ที่ เคย ศึกษา กับ อาจารย์พระธุดงค์ชาวเขมร  

วัดหนองป่าพง ใช้ หนังสือบุพพสิกขาวรรณนาวินัยกถา  เป็น หลักปฎิบัติ พระวินัย  ไม่ใช่  แค่ เอาไว้  อ่าน ประดับความรู้   หรือ  แค่เอาไว้  สอน เขา หรือ สอบ หวังเอาคะแนน

เรื่อง รับเงิน ทอง หลวงปู่ชา ท่าน ตัดสินใจ เลิก ผิด วินัย ข้อนี้ เด็ดขาด

ทำได้   พูดได้    จึง  สอนได้    ได้จริง ๆ

ท่านเคย  สอนพระลูกศิษย์  ว่า  หากกินเกลือ  แล้ว  ไม่เค็ม  ค่อย  รับ เงินทอง         หาก   กินแล้ว  ยังเค็ม อยู่  ก็  ไม่ต้องรับ

โดย ทั่วไป  มักเข้าใจ  ว่า

พระมหานิกาย  รับ  เงิน ได้                        ธรรมยุติ     รับ  ไม่ได้    

พระวินัย  ไม่มี  อภิสิทธิ์ เป็น  กรณีพิเศษ ให้ พระมหานิกาย  ได้มากกว่า  พระธรรมยุติ  แต่อย่างใด

เป็น          พระ ต้องถือ  227 ข้อ เท่ากัน  

คน ต่างศาสนา หาก เข้า พุทธ  แล้ว   ต้อง  ผ่าน  ข้อบัญญัติ  ระยะหนึ่ง  จึง บวชได้   ไม่ ว่า คนไทย  คนชาติ ภาษาใด

ชาวต่างชาติ  หากไม่ต่าง  ศาสนา   บวชอยู่ได้  ทุกวัด       แต่     วัดที่ หมู่ภิกษุ ปฎิบัติดี  ปฏิบัติตรงตามพระธรรมวินัย  หรือ  เคร่ง  ก็ต้อง  เลือกเอา   

ไปอยู่ สาขา วัดหนองป่าพง     หรือ  หา อยู่  วัดธรรมยุติ ที่เคร่งๆ              หากปฎิบัติ เคร่ง  ได้อย่างเขา จริง

ต่างชาติ ที่ แน่ ๆ ก็มีเยอะ        ที่  แย่ ๆ ก็คงมี  คือ ๆ กัน  กับ คนไทย   แหละครับ

โปรด  อ่าน  บุพพสิกขาวรรณนาวินัยกถา  ว่าทำแบบใด  ไม่ผิด

www.larnbuddhism.com/buppasikkhawanna

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 04:53:38 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 16:38:39 »

วัดอุดมวารี ต.ทรายขาว อ.พานครับ
เป็นวัดป่า สังกัดธรรมยุติ
เป็นวัดสาขาที่ 34 ของวัดหนองป่าพง
เจ้าอาวาส พระครูอุดมวีรวัฒน์ หรือพระอาจารย์คูณ ติกขวีโร
ลูกศิษย์หลวงปู่ชา สุภัทรโท

เรียน จขกท. maekok_14  ครับพอดีผมคนห่างวัดรู้สึกว่าเคยอ่านหลวงพ่อชาที่หนองป่าพง  เป็นมหานิกายหรือว่าตอนนี้ญัตติเปลี่ยนเป็นธรรมยุติแล้วหากผิดขอโทษด้วย   ส่วนสำหรับพระเคร่งไม่เคร่งอันนี้ผมไม่รู้จริง ๆ  คิดว่าเหมือนกับตอนที่เราไปเที่ยวตลาดนัดสวนจตุจักรซึ่งมีหลายประตูเข้า
อย่างสมมติเราต้องการกล้วยไม้ซึ่งต้องเข้าประตูที่ 108 ถึงจะใกล้และเจอเร็ว แต่เราไปเข้าประตููที่ 28 ซึ่งห่างกันมากเราเดินจนเมื่อยไม่เจอก็รีบกลับแ้ล้วบอกที่บ้านว่าที่ตลาดนัดสวนจตุจักรไม่มีกล้วยไม้ขายเลยพาลไม่ไปเอาเสียเลย   นิทานเรื่อนี้สอนให้รู้ว่าเป็นเพราะตัวเราเดินไปไม่ถึงเองหรือเป็นเพราะตลาดนัดไม่มี ส่วนผมคิดว่าอยู่ที่ว่าใครเข้าประตูไหนไปเจออะไร(จึงยังไม่ควรเหมาว่าสายไหนเคร่งหรือไม่เคร่งมีสายเดียวเท่านั้นตั้งแต่ครั้งพุทธกาลจนถึงปัจจุบันเลยมา 2600 ปีคือสายพระพุทธเจ้านามว่าสมณโคดมเท่านั้น) ส่วนอื่นนอกนั้นที่มีมาน่าจะเป็นสายจริตของเจ้าสำนัก (ผิดถูกบ่ว่ากั๋นน๊อไม่ได้แย้งท่าน จขกท.นะครับ)  ขอบคุณครับ
dr.kuay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2013, 21:42:04 »

เรียน จขกท. maekok_14  ครับพอดีผมคนห่างวัดรู้สึกว่าเคยอ่านหลวงพ่อชาที่หนองป่าพง  เป็นมหานิกายหรือว่าตอนนี้ญัตติเปลี่ยนเป็นธรรมยุติแล้วหากผิดขอโทษด้วย   ส่วนสำหรับพระเคร่งไม่เคร่งอันนี้ผมไม่รู้จริง ๆ  คิดว่าเหมือนกับตอนที่เราไปเที่ยวตลาดนัดสวนจตุจักรซึ่งมีหลายประตูเข้า
อย่างสมมติเราต้องการกล้วยไม้ซึ่งต้องเข้าประตูที่ 108 ถึงจะใกล้และเจอเร็ว แต่เราไปเข้าประตููที่ 28 ซึ่งห่างกันมากเราเดินจนเมื่อยไม่เจอก็รีบกลับแ้ล้วบอกที่บ้านว่าที่ตลาดนัดสวนจตุจักรไม่มีกล้วยไม้ขายเลยพาลไม่ไปเอาเสียเลย   นิทานเรื่อนี้สอนให้รู้ว่าเป็นเพราะตัวเราเดินไปไม่ถึงเองหรือเป็นเพราะตลาดนัดไม่มี ส่วนผมคิดว่าอยู่ที่ว่าใครเข้าประตูไหนไปเจออะไร(จึงยังไม่ควรเหมาว่าสายไหนเคร่งหรือไม่เคร่งมีสายเดียวเท่านั้นตั้งแต่ครั้งพุทธกาลจนถึงปัจจุบันเลยมา 2600 ปีคือสายพระพุทธเจ้านามว่าสมณโคดมเท่านั้น) ส่วนอื่นนอกนั้นที่มีมาน่าจะเป็นสายจริตของเจ้าสำนัก (ผิดถูกบ่ว่ากั๋นน๊อไม่ได้แย้งท่าน จขกท.นะครับ)  ขอบคุณครับ

ตอบคุณteetee2011
     ตามประวัติของพระอาจารย์ชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง จังหวัดอุบลราชธานี เมื่อครั้งที่ท่านจะเปลี่ยนเป็นธรรมยุติ พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต ซึ่งเป็นอาจารย์ของท่านได้ทัดทานเอาไว้น่ะครับ เหตุผลก็คงเพราะท่านเล็งเห็นว่าพระอาจารย์ชา นั้นมีคุณสมบัติในการเป็นครูชั้นยอดน่าจะเป็นประโยชน์ต่อฝ่ายมหานิกายในสังคมไทยและเป็นจุดเชื่อมต่อให้ทั้งสองนิกายมีหนทางเดียวกันในการกลับไปสู่คำสอนที่แท้แห่งพระพุทธองค์....กาลเวลาก็ได้พิสูจน์แล้วว่าพระอาจารย์นั้นเป็นครูชั้นยอดเพียงไร ซึ่งก็ได้สะท้อนถึงความสามารถในการเล็งเห็นกาลอนาคตในครูของท่านเองคือพระอาจารย์มั่น...
หน้า: [1] พิมพ์