เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:20:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอปรึกษาหน่อยครับเรื่องพระเครื่อง...ช่วยแชร์หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอปรึกษาหน่อยครับเรื่องพระเครื่อง...ช่วยแชร์หน่อยครับ  (อ่าน 1771 ครั้ง)
dtac2010
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 23:21:14 »

พอดีว่ามีพระอยู่แต่ดูมาแล้วไม่ใช้ของจริงแต่ได้มาจากหลวงพี่แล้วตอนนี้จะเลี้ยมทองใส่ดีไหมครับหรือไม่ครับแต่เราก็เลื่อมใส่ในตัวขององค์พระอยู่ครับ....
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 23:26:29 »

อยู่ที่ศรัทธาครับ
dtac2010
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 23:41:57 »

ครับผม...คิดเหมื่อนกันครับ
jirapraserd
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 19:55:46 »

อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ อะไรต่าง ๆ ไม่มีครับ มีแต่พลังงานจิต ยิ่งถ้าจิตหมดกิเลส
จะมีพลังงานมาก ถ้าจิตชนิดนี้อธิษฐานสำทับลงบนวัตถุใด ๆ วัตถุหรือสิ่งของ
นั้นจะได้รับพลังงานอันบริสุทธิ์นี้ไปด้วย

ละอ่อนเจียงของ
บทเรียนนอกห้องเรียน
ระดับ ป.ตรี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 22:20:18 »

ศาสนาคริสต์ ห้อยไม้กางเขน เพื่อระลึกละอายต่อบาปที่กำลังจะทำ ไม่ให้ทำลงไปซึ่งบาปนั้น

ศาสนาพุทธก็เหมือนกัน ห้อยพระ ห้อยวัตถุมงคล ห้อยเครื่องราง ฯ ที่แท้จริงแล้ว ก็เพื่อระลึก เวลาจะทำบาป
คิดชั่ว พูดชั่ว ทำชั่ว ก็มีองค์ท่านที่ห้อยอยู่เตือนสติว่าอย่าได้ทำกรรมชั่วนั้นเลย นี่แหละครับของแท้
พอคิดดี พูดดี ทำดี เว้นจากการทำบาปทำกรรมชั่วทั้งปวง ผลบุญนี้จึงส่งให้เกิดปาฏิหารย์ อยู่รอด
ปลอดภัยครับ

แต่ปัจจุบันคนเราหลงงมงายในวัตถุครับ ยากที่จะเข้าใจถึงของแท้ ท่านได้มา ท่านศรัทธาห้อย
เพื่อเตือนสติ ไม่ให้ทำกรรมชั่ว มีองค์ท่านที่ห้อยอยู่เตือนสติให้ทำดี ท่านห้อยของแท้ ท่านได้ของแท้ครับ
แต่ปัจจุบันคนส่วนใหญ่ถึงจะห้อยของแท้ ก็เป็นของปลอมครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 22:31:02 โดย ละอ่อนเจียงของ » IP : บันทึกการเข้า

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
dtac2010
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 22:03:30 »

ขอบคุณครับ...ทุกๆคนครับ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 01:08:35 »

อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ อะไรต่าง ๆ ไม่มีครับ มีแต่พลังงานจิต ยิ่งถ้าจิตหมดกิเลส
จะมีพลังงานมาก ถ้าจิตชนิดนี้อธิษฐานสำทับลงบนวัตถุใด ๆ วัตถุหรือสิ่งของ
นั้นจะได้รับพลังงานอันบริสุทธิ์นี้ไปด้วย
  อิทธิ ปาฎิหารย์ มีจริงครับ  พลังจิต ก็มี  พลังของวัตถุธาตุ  พลังธรรมชาติมี  พลังงานมี  
แม้แต่ ไม้กางเขน ไม่ได้ปลุก ไม้ได้เสก ก็มี พลัง  ยิ่งมีพลังศรัทธา ก็ยิ่งแรงตามพลังจิต  หาก  วัตถุมงคล ได้รับ การอธิษฐานจิต ก็จะมี  พลัง แห่ง การตั้งใจ(อธิษฐาน แปลว่า การตั้งจิต ตั้งใจ) ว่า จะให้เด่น ไปทางใด เด่นเมตตา เด่นโชคลาภ  คงกระพัน ก็ ขึ้นกับ  พลังจิต ผู้ประจุ  ผู้ใช้ หากมี ความเชื่อมั่นสูง สรัทธาดี ก็ยิ่งดีขึ้นอีก    ยิ่งทำกรรมดีอีก  ก็เป็นดีเสริมกัน
วัตถุมงคล  คำเมือง เรียก  ของดี มีทั้ง แบบ จุ่มเย็น คือ เมตตา  ของข่าม ของคง คือ ขลัง หนังเหนียว  
ของดี นี้ บางที ไม่เสก ก็มีดี ในตัว ไม่ต้องมีการ ประจุพลังจิต มี อิ่นเป็นหิน ที่เจอ ในธรรมชาติ เขาได้ ใน กระบอกไม้ซาง ในป่า ก็มี   บ้างเจอ เม็ดขนุน เป็น หิน คนไทยใต้ เรียก คตขนุน  ผมเอ็ง ก็เคย ได้ ไข่นกเขาเป็น หิน เป็น ของชุ่มเย็น เขาให้มา จาก แม่สอด ตาก
พระเครื่อง เขาว่า ไม่แท้ ผมก็ขอ ว่า  ตาม ว่า จริง อย่างเขาว่า   เพราะ พระแท้ ต้อง มีศีลสิบ ของเณร มีวินัย กำกับ ตาม  โดย เฉพาะ
 จะให้ เป็น พระจริง ต้อง โสดาบัน อย่างต่ำ อรหันต์ อย่างสูง
แม้น โพธิสัตว์ ก็เป็น พระ แต่ หากไม่ ตรัสรู้ ก็ยัง ตกนรกได้ ไม่ขลังจริง ไม่เหมือน พระแท้ ระดับ อริยะ ปิดอบายภูมิ เรียก ว่า  ขลังแล้ว จริง ๆ
วัตถุธาตุ เขา มีการพิสูจน์ พลัง มีในตัว อย่างน้อย ก็มี อิเลคตรอน โปรตรอน หมุนอยู่ รอบ ๆ นิวเคลียส
อิทธิ  ปาฎิหาริย์  เป็น เรื่องธรรมชาติ  ไสยเวทย์ มีจริง  ผมว่า พระพุทธเจ้า ท่านทราบ  แต่ พระท่านว่า  ธรรม(ความจริง) ที่ท่าน สอน 84000 พระธรรมขันธ์  นั้น เป็น ของจริง ทั้ง เพื่อโลก เพื่อธรรม
อิทธิฤทธิ์ แม้น พระองค์เอง บางที ท่าน ก็ ไม่ แสดงเอง แต่  ให้ พระโมคคัลลาน์ แทนท่าน
โชคลาภ ก็มี ท่าน ให้ พระสิวลี แทนท่าน  ในการ จาริกถิ่น กันดาร
ครูบา อาจารย์ มี มากแนว  ผมชอบ เอาดี ๆ ของท่าน มา ศึกษา  
พระอาจารย์เกษม ลำปาง  เป็น พระแท้ ๆ คือ พระอริยะผม ก็ มีคาถามหาลาภ ของ ท่าน  
พระอาจารย์เกษม  เพชรบูรณ์ ท่าน ไม่ให้ ยึดวัตถุมงคล  ท่านเห็น ว่า เป็น วัตถุอัปมงคล ผมก็เข้าใจท่าน  ว่า พระธรรม พระวินัย เป็น พระแท้กว่า  ใน พระบาลี  มีรับรอง จริง  ว่า  พระธรรม พระวินัย คือ ตัวแทน  แห่ง พระศาสดา     ผมเข้าใจ  แต่  ทำด้วย ไม้ค่อยได้

ที่ ว่า มี วัตถุมงคล คนเขา มีเพื่อ ไว้เตือน จิตใจ ผมว่า มีผลน้อย อย่างอาจารย์ละอ่อนเจียงของ ว่ามา คงไปฟัง พระพยอม เทศน์มาก หรือ จำพระนักเทศน์ มาด้วย
 ส่วนผม เชื่อ แบบที่ ศึกษา ทราบมา  ว่า  จะเป็น ไปตาม พลังของ  พระเครื่อง เครื่องราง ของขลัง amulet (ขออภัย หาก สะกดผิด)   มากว่า เตือนใจ นะครับ
ผมกราบ ขออภัย ที่ ความเห็น อาจ กระทบ กับ อาจารย์ ท่านอื่น มี อาจารย์จิระประเสริฐ อาจารย์ละอ่อนเจียงของ ครับ  
 ผมมัน คนง่าว มักอวดหลวก  เอาเข้า จริง ๆ ไม่ได้ความ   มัน ดี  แต่  ปาก  ให้นำ ให้ทำจริง ๆ บ่ เอา  มีแต่ มาด  บ่  มี เฝ่า โปรด อย่า ถือสา  น่อ

หนาน ขี้อู้ หำยาน  ขอกราบสมมา คารวะ ญาติธรรม ครับ
  กราบขอบพระคุณ ท่าน ดีแตกซาวสิบ ที่ มาโผด หนานธง ด้วย กระทู้นี้  ให้ได้ ร่วมเสวนาธรรม

สาธุ ๆ ๆ อนุโมทามิ  ใน  ธรรมทาน จาก ญาติธรรม ตึงมวล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 09:44:20 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 10:58:18 »

การเลี่ยมทอง อาจทำให้เรารักษาพระ  มากกว่า  พระ จะรักษาคน 
เวลา  พระหาย อาจเสียดาย ทองมากกว่า พระ หรือ เสีบใจเสียดายมากกว่าเดิม 
ยกเว้น  ทำใจได้ มากเพียงใด  แต่  ก็แค่ ระดับปุถุชน จะทำใจได้ ก็ไม่เท่า  อริยบุคคล   
 เลี่ยมทองไป  ก็ เหมือน เพิ่มมูลค่าพระ ก็ควร หาสร้อยทองใส่ ให้เข้ากันกับพระอีก  เขาเล่าว่า คนเจออุบัติเหตุ บางที คนมาช่วย  ดันมาดึงเอาพระกับสร้อยทอง  ของคนใส่ 
หากเขา จะเอา ตอนคนใส่ให้ตายจริง ๆ แล้วค่อยเอา  หรือ ทำคนใส่ให้ตายไปเสีย เพื่อเอา  ก็คงเป็นผีหวงของ คนเอาก็บาป
ลางเนื้อ  ชอบ  ลางยา  ใครชอบเช่นใด  ทำไปเถอะ  ความสุข  อยู่ที่ความ  พอใจ
  หากมีเงินทอง มากมาย ก็ ทำทองหนาเป็นพิเศษ ใส่สร้อย หนักหลาย ๆบาท  มีเงินน้อย ก็ขอให้ เลือกสร้อยกลวง จะได้ดู อาจ ๆตา แก่ คนเห็น
หาก  ไม่ทำทอง ก็ มีกรอบทองชุบ เอาอย่างดีหน่อย จ่ายมากกว่า อย่างถูก  เงินไม่จมด้วย  ผมว่า น่าจะโอเคกว่า การเลี่ยมทองแท้ ถึงเขาเชค ว่า พระเราไม่ผ่าน เราก็ ไม่ ถูก  เขาหมิ่น ในใจ ว่า  ตาไม่ถึง เอาพระเก๊ ไปเลี่ยมทองแท้
 เข้าทำนอง   คนเล่น พระสมเด็จ  ต้องเจ็บเป็น   เขาว่า  เฉินหลง ดาราฮ่องกงฮอลลีวูด ยังโดน แหกตา
ผมเอง ก็เคย เอาพระไปเลี่ยมทอง หลายองค์  ให้พระเลี่ยมทอง แก่ คนอื่น ก็เคย   คนรับ คงดีใจ ที่เป็น ทองคำแท้ หากเขาแอบ ไปให้รานทองเชค   
  ผมเคยได้รับ พระเลี่ยมทอง ด้วย  เป็น  หลวงปู่ฮวด  วัดหัวถนน อ.ท่าตะโก  นครสวรรค์  เกจิ ดัง ครั้งท่านยัง ไม่มรณะภาพ โน่น ได้มา เกิน ซาวปีแล้ว  จาก ครอบครัวเฮียเฮ้า เถ้าแก่ ร้านข้าวสาร อาหารสัตว์  ตลาดท่าตะโก  นครสวรรค์

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 00:13:33 »

ท่าน nantong ให้เกียรติผมเกินไปละครับแหะๆ ผมเป็นละอ่อน อายุแค่16เองครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ไม่เคยฟังเทศน์จากพระพยอมหรือ พระนักเทศน์ท่านอื่นๆก็แทบไม่เคยครับ คือผมก็ใช้ความคิด
ของผมเองแหละครับ ผมก็ห้อยครับพระ แต่ก็เพื่อเตือนสติให้กระทำความดี ไม่ทำซึ่งความชั่ว
มีจริงครับ อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ คุณไสย์ มนต์ต่างๆ ปู่ผมก็มีครับเรื่องคุณไสย์ แม้ในสมัยพุทธกาลก็มีครับเรื่องแบบนี้

ที่ ว่า มี วัตถุมงคล คนเขา มีเพื่อ ไว้เตือน จิตใจ ผมว่า มีผลน้อย อย่างอาจารย์ละอ่อนเจียงของ ว่ามา คงไปฟัง พระพยอม เทศน์มาก หรือ จำพระนักเทศน์ มาด้วย

ตรงนี้มีผลมากที่สุด เพราะเป็นจุดประสงค์สูงสุดของการห้อยวัตถุมงคลครับ มีไว้เพื่อระลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เพื่อที่กำลังจะคิดไม่ดี ทำไม่ดี พูดไม่ดีก็จะได้ไม่ทำ พอจะทำชั่วก็มีความละอายแก่ใจ เพราะมีวัตถุมงคลห้อยอยู่
วัตถุมงคล มีเพื่อ ไว้เตือน จิตใจ เดือนสติ มีผลมากที่สุดครับ อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ การคุ้มครอง โชคลาภก็จะเกิดแก่เราเอง
แต่ปัจจุบันคนเรามักยึดติดกับวัตถุสิ่งของ จนกลายเป็นการยึดมั่นถือมั่น ย้ำครับว่า อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ คุณไสย์ มนต์ต่างๆ มีจริงครับ
แต่ก็เพราะสิ่งเหล่านี้ทำให้เรายึดติดในวัตถุกัน แต่ก็ไม่แปลกเพราะปุถุชนยังละยังเบาบางไม่ได้ซึ่งสังโยชน์สามข้อแรกก็เป็นไปตามวิถีของการเวียนว่ายตายเกิดล่ะครับ

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 02:13:49 »

อาจารย์ละอ่อน ฯ  นี่  ท่านโปรดลองพิจารณา คำกลอน ที่ลง หนังสือ ธรรมทาน ที่ ผมและ ญาติ ทำแจก ในงานศพ แม่ปี  แสงแก้ว  ยายผม ก่อน 

คนจะงาม    งามน้ำใจ    ใช่ใบหน้า       
                คนจะหวาน    หวานน้ำใจ   ใช่ตาหวาน
                       คนจะแก่     แก่ความรู้    ใช่อยู่นาน   
                           คนจะรวย      รวยศีลทาน   ใช่บ้านโต

คนทุกคน  หาก  ยังไม่  จบกิจ หรือ ไม่นิพพาน   อาจารย์อิทธิยะมุนี  สอนผม อิง จาก พระธรรม ของ พระศาสดา 
ว่า  อายุ เรา  เท่ากันหมด    อายุ นี้  คือ   อายุ  ของจิต เรานั้น เท่ากัน   แก่อ่อน  พอ ๆกัน
ใคร ภูมิจิต  ภูมิธรรม สูงขึ้น    ใกล้  พระนิพพานขึ้น  คนนั้น ๆ  แก่ขึ้น  หรือ  แก่ลงไป  ใกล้ พระนิพพาน
นี่ เป็น  แก่  ความรู้ ทางโลก  ทางธรรม 
  เขาไม่ วัดที่  อยู่นาน  เกิดนาน  แก่ กะโหลก  กะลา   แก่  ย้อน กิน ข้าว   เฒ่า  ย้อน  เกิดนาน

สร้างพระ  ไว้ที่ใจ   ไม่ต้อง  ห้อย ไว้เตือนสติ    หาก ไม่อยากหวังผล  หวังพลังจากพระ  ไม่แขวน ไม่ยึด  เสียจะดีกว่า
พระพุทธเจ้า ท่านสอนว่า  การเข้าไป  ยึดมั่น ใด ๆ  เป็น สิ่ง  ไม่ดี   ทุกข์ยาก ลำบากกายใจ  แม้น ยึดตัวตน  ว่าเป็น เรา  ของเรา  ก็ไม่ให้ยึด

พวกห้อย วัตถุ ใด ๆ    ไม่ว่า  พระ  ของขลัง  ไม้กางเขน   ของดี วัดดัง  วัดไม่ดัง แต่  ของดี   ไม่ว่า  จะเพื่อ  เตือนสติ ได้จริง ๆ อย่างที่โม้   หรือ  หวังพลังจิต ของ  ผู้อธิษฐาน ระดับใด ๆ  หรือ  มีพลังธรรมชาติ โดย ไม่ต้องปลุก ต้องเสก       ผมว่า  ท่าน ก็ เป็น  ญาติ ๆ  กับ  หนานธง ด้วยกัน  ทั้งมวล

ไหว้สาธุ  ใน  ธรรมทาน ของ  ญาติธรรม  ครับ   ด้วยความเคารพ ท่านครับ
จาก  หนานธง  ดี  แต่  ปาก     มาดดี  แต่  บ่  มี  เฝ่า       มี ง่าว  มากกว่า  หลวก

ผม มัน ดี  แต่  ปาก   จริง ๆ   นะ
  อู้ได้  ป๋าย ป้าว     ยะแต้   เต่า ป๋ายหญ้า  ยังว่า  สูงไป

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 00:40:00 »

ครับ คนจะงาม งามที่ใจ ใช่ใบหน้า คนจะสวย สวยจรรยา ใช่ตาหวาน คนจะแก่แก่ความรู้ใช่อยู่นาน คนจะรวยรวยศีลทานใช่บ้านโต
แต่ที่ผมบอกว่าท่านให้เกียรติผมเกินไปละครับนั้น ด้วยผมเป็นเด็กที่อายุยังน้อยนัก เป็นการถ่อมตัว ตามความเหมาะสมของวัยครับ
ผมพิจารณาอย่างนี้ครับ จึงได้กล่าวไปว่า "ท่าน nantong ให้เกียรติผมเกินไปละครับแหะๆ ผมเป็นละอ่อน อายุแค่16เองครับ"
จริงอยู่ครับสร้างพระไว้ที่ใจเลยดีกว่า ไม่ต้องห้อยไว้เตือนสติ แต่คนเราก็ชอบห้อยพระ วัตถุมงคลต่างๆ แต่ก็มักจะยึดติด ในเรื่องของ
อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ โชคลาภสมบูรณ์พูนผล หรือแม้แต่ความอยู่ยงคงกะพัน โดยลืมจุดประสงค์ หัวใจสูงสุด ของการห้อยวัตถุมงคล
นั้นคือ เพื่อเตือนสติ ให้กระทำความดีละเว้นความชั่ว อย่างนี้แล้วการห้อยวัตถุมงคลใดๆ จะเพื่อ  เตือนสติ ได้จริง ๆ อย่างที่โม้
โดยส่วนตัวผมแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ยังไม่เห็นว่าจะโม้ตรงไหน อาจเพราะตัวผมเองประสบการณ์ยังน้อย ความรู้ยังน้อย จึงไม่อาจจะเข้าใจได้
ยังไงก็จะขอศึกษาหาความรู้ ทั้งทางโลกและทางธรรม ให้ก้าวหน้าต่อไปครับ
ยิ้มกว้างๆ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 00:08:27 »

นักวิทยาศาสตร์ ทำการตรวจสอบ  พบว่า  วัตถุต่าง ๆ มีพลัง   คือ  มีอิเลคตรอน  โปรตรอน  หมุน รอบ ๆ นิวเคลียส  
ธาตุใด ๆ มี ส่วนประกอบ ทางเคมี ต่างกันไป     มี  คุณสมบัติ  ต่างกัน
บางอย่าง จับต้องได้ หรือ จับต้องไม่ได้
อาทิ  น้ำ จับได้ เป็น ของเหลว  หากควบแน่น ก็เป็น น้ำแข็ง  หาก ระเหย ก็ กลายเป็น  ไอน้ำ
อากาศ  มีจริง  จับไม่ได้  มองไม่เห็น  แต่  สัมผัสได้

ผมพอ  จำได้ เข้าใจ ประมาณนี้      ผิด ถูก ประการใด      ขอ ญาติธรรม โปรดพิจารณา  

อาจารย์หน้อย ละอ่อนเจียงของ เมืองหนังปอง ปะยางรถบด    และ  ท่านอื่น ๆ
โปรดได้ มาช่วยผม เสวนา ติ ชม หรือ เสริม เป็น  วิทยาทาน  ธรรมทาน  กับ  ผมหนานธง   เอาบุญ มาแบ่งกัน แจกกัน น่อ

หนาน  ขอ กราบไหว้สา ญาติธรรม      ขอจง  เป็น ธรรมทาน  วิทยาทาน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 00:12:46 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2013, 13:57:25 »

ครับ ผมเรียนมา ก็เข้าใจว่าวิทยาศาสตร์ ก็ศึกษาทางเคมีทางพลังงาน ตารางธาตุ การศึกษามากมาย
แต่ตอบไม่ได้เสียทุกเรื่อง อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ มีจริงสมัยพุทธกาลก็มี วัตถุมงคลมีความวิเศษในตัวครับ
แต่อย่าได้หลงอย่าได้ยึดติดในคุณวิเศษต่างๆเหล่านั้น เพราะจุดประสงค์หลักมีไว้เพื่อเตือนสติ
พอมีสติ มีสมาธิ เกิดปัญญาครับ

เรื่อง สิ่งอัศจรรย์ (ย่อๆมานะครับเคยอ่านเจอแล้วกอปจากเน็ตมาครับ ยิงฟันยิ้ม)

มีพระลาวรูปหนึ่งได้ปฏิบัติกรรมฐานอย่างถวายชีวิต  จนได้ฌาณสมาบัติขั้นสูง  สามารถแสดงฤทธิ์ต่างๆ ทำตัวลอยได้  เดินบนน้ำได้  ฯลฯ  จึงนำมาแสดงให้พระไทยซึ่งเป็นสหธรรมมิก  
ได้เห็น ว่าทำได้จริง...แล้วถามว่า.."น่าอัศจรรย์ไหม...?"  ...พระไทยพิจราณาอยู่ครู่หนึ่ง  แล้วตอบว่า...สิ่งที่ท่านแสดงให้ดูนั้นนับว่าอัศจรรย์ที่เดียว...แต่ผม  (พระไทย)  มีสิ่งที่อัศจรรย์กว่า...!  สิ่งอัศจรรย์นั้นคือ..."ทำไมคนเราต้องเกิดมา...ทำไมต้องแก่...ทำไมต้องเจ็บ...ต้องตาย...ทำไมต้องหิว...ทำไมต้องถ่ายปัสสาวะ-อุจจาระ...ทำไม...!?

พระลาวยืนฟังด้วยความงุนงง  ฟังจบก็ยืนนิ่ง...ใคร่ครวญอยู่ครู่หนึ่งจึงเดินแยกกลับไปฝั่งลาว  เพื่อค้นหาสิ่งอัศจรรย์นี้...จนในที่สุดก็ละฌาณโลกีย์  มุ่งสู่โลกุตธรรมตามรอยพระบาทขององค์สมเด็จพระประทีปแก้ว

เรื่องนี้พระเถระผู้ใหญ่  ผู้เชี่ยวชาญในเรื่องสมาธิกรรมฐานวิปัสนาล้วนแต่ทรงเน้นย้ำว่า...
สิ่งอัศจรรย์ทั้งหลายเป็นเพียงทางผ่าน  ถ้ายึดมั่นไว้จะกลายเป็นดอกไม้พญามาร  
และทรงกำชับว่า..."อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์...จะทำให้หนทางสู่ความสงบสุขที่แท้จริง...ยืดไกลออกไป" ?
ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 22:32:05 โดย ละอ่อนเจียงของ » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 22:58:12 »

ขอบคุณ nantong ที่ได้ร่วมเสวนานะครับ

อาจารย์หน้อย ละอ่อนเจียงของ เมืองหนังปอง ปะยางรถบด    และ  ท่านอื่น ๆ
โปรดได้ มาช่วยผม เสวนา ติ ชม หรือ เสริม เป็น  วิทยาทาน  ธรรมทาน  กับ  ผมหนานธง   เอาบุญ มาแบ่งกัน แจกกัน น่อ

ผมเองก็ได้ร่วม เสวนา ติ ชม แล้ว ถึงตอนนี้ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย แก่ผู้ที่ได้เข้ามาอ่านในกระทู้นี้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 13:30:52 »

-ขออนุญาติดันกันหน่อยครับ ตกไปเยอะซะละ  ยิงฟันยิ้ม หวังว่าจะเป็นความรู้ไม่มากก็น้อยแก่ปัญญาชนทั้งหลายที่เข้าใจนะครับ ยิ้มกว้างๆ

saluman
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2013, 23:49:17 »

ครับ ผมเรียนมา ก็เข้าใจว่าวิทยาศาสตร์ ก็ศึกษาทางเคมีทางพลังงาน ตารางธาตุ การศึกษามากมาย
แต่ตอบไม่ได้เสียทุกเรื่อง อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ มีจริงสมัยพุทธกาลก็มี วัตถุมงคลมีความวิเศษในตัวครับ
แต่อย่าได้หลงอย่าได้ยึดติดในคุณวิเศษต่างๆเหล่านั้น เพราะจุดประสงค์หลักมีไว้เพื่อเตือนสติ

เรื่อง สิ่งอัศจรรย์ (ย่อๆมานะครับเคยอ่านเจอแล้วกอปจากเน็ตมาครับ ยิงฟันยิ้ม)

มีพระลาวรูปหนึ่งได้ปฏิบัติกรรมฐานอย่างถวายชีวิต  จนได้ฌาณสมาบัติขั้นสูง  สามารถแสดงฤทธิ์ต่างๆ ทำตัวลอยได้  เดินบนน้ำได้  ฯลฯ  จึงนำมาแสดงให้พระไทยซึ่งเป็นสหธรรมมิก   
ได้เห็น ว่าทำได้จริง...แล้วถามว่า.."น่าอัศจรรย์ไหม...?"  ...พระไทยพิจราณาอยู่ครู่หนึ่ง  แล้วตอบว่า...สิ่งที่ท่านแสดงให้ดูนั้นนับว่าอัศจรรย์ที่เดียว...แต่ผม  (พระไทย)  มีสิ่งที่อัศจรรย์กว่า...!  สิ่งอัศจรรย์นั้นคือ..."ทำไมคนเราต้องเกิดมา...ทำไมต้องแก่...ทำไมต้องเจ็บ...ต้องตาย...ทำไมต้องหิว...ทำไมต้องถ่ายปัสสาวะ-อุจจาระ...ทำไม...!?

พระลาวยืนฟังด้วยความงุนงง  ฟังจบก็ยืนนิ่ง...ใคร่ครวญอยู่ครู่หนึ่งจึงเดินแยกกลับไปฝั่งลาว  เพื่อค้นหาสิ่งอัศจรรย์นี้...จนในที่สุดก็ละฌาณโลกีย์  มุ่งสู่โลกุตธรรมตามรอยพระบาทขององค์สมเด็จพระประทีปแก้ว

เรื่องนี้พระเถระผู้ใหญ่  ผู้เชี่ยวชาญในเรื่องสมาธิกรรมฐานวิปัสนาล้วนแต่ทรงเน้นย้ำว่า...
สิ่งอัศจรรย์ทั้งหลายเป็นเพียงทางผ่าน  ถ้ายึดมั่นไว้จะกลายเป็นดอกไม้พญามาร 
และทรงกำชับว่า..."อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์...จะทำให้หนทางสู่ความสงบสุขที่แท้จริง...ยืดไกลออกไป" ?
ยิ้มกว้างๆ

อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ก้อตายเรียบ...พระองค์ทรงอึดอัดขยักขแยงต่ออิทธิปาฏิหารอย่างยิ่ง..ใครเลยจะรู้ว่าคำสอนของพระองค์นี้แหละคือปาฏิหารอันยิ่ง..สาธุ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2013, 21:26:38 »

มีพระลาวรูปหนึ่งได้ปฏิบัติกรรมฐานอย่างถวายชีวิต  จนได้ฌาณสมาบัติขั้นสูง  สามารถแสดงฤทธิ์ต่างๆ ทำตัวลอยได้  เดินบนน้ำได้  ฯลฯ  จึงนำมาแสดงให้พระไทยซึ่งเป็นสหธรรมมิก   
ได้เห็น ว่าทำได้จริง...แล้วถามว่า.."น่าอัศจรรย์ไหม...?"  ...พระไทยพิจราณาอยู่ครู่หนึ่ง  แล้วตอบว่า...สิ่งที่ท่านแสดงให้ดูนั้นนับว่าอัศจรรย์ที่เดียว...แต่ผม  (พระไทย)  มีสิ่งที่อัศจรรย์กว่า...!  สิ่งอัศจรรย์นั้นคือ..."ทำไมคนเราต้องเกิดมา...ทำไมต้องแก่...ทำไมต้องเจ็บ...ต้องตาย...ทำไมต้องหิว...ทำไมต้องถ่ายปัสสาวะ-อุจจาระ...ทำไม...!?

พระลาวยืนฟังด้วยความงุนงง  ฟังจบก็ยืนนิ่ง...ใคร่ครวญอยู่ครู่หนึ่งจึงเดินแยกกลับไปฝั่งลาว  เพื่อค้นหาสิ่งอัศจรรย์นี้...จนในที่สุดก็ละฌาณโลกีย์  มุ่งสู่โลกุตธรรมตามรอยพระบาทขององค์สมเด็จพระประทีปแก้ว

เรื่องนี้พระเถระผู้ใหญ่  ผู้เชี่ยวชาญในเรื่องสมาธิกรรมฐานวิปัสนาล้วนแต่ทรงเน้นย้ำว่า...
สิ่งอัศจรรย์ทั้งหลายเป็นเพียงทางผ่าน  ถ้ายึดมั่นไว้จะกลายเป็นดอกไม้พญามาร 
ยิ้มกว้างๆ

อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ก้อตายเรียบ...พระองค์ทรงอึดอัดขยักขแยงต่ออิทธิปาฏิหารอย่างยิ่ง..ใครเลยจะรู้ว่าคำสอนของพระองค์นี้แหละคือปาฏิหารอันยิ่ง..สาธุ

สาธุ สงสารพวกหลงวัตถุอันไม่เที่ยงแท้ หลงในอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ ยึดติดในวัตถุนั้นๆ ด้วยความเคารพ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์