เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 03:00:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ขอเทคนิคถ่ายภาพหน่อยคับ....กล้องแคนนอน3200คับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอเทคนิคถ่ายภาพหน่อยคับ....กล้องแคนนอน3200คับ  (อ่าน 469 ครั้ง)
nampan
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย

« เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 00:07:45 »

ผมพึ่งซื้อมาคับยังทำไรไม่เป็นเลยคับแนะนำหน่อยได้ไหมคับ...อยากถ่ายรูปแบบข้างหลังเบรอๆๆๆทำกันยังไงคับช่วยสอนหน่อยคับ..เพื่อจะเป็นกับเขาบ้างคับ..ขอบคุณมากๆๆๆคับ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 00:34:27 »

ยิ้ม

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 00:47:40 »

กล้องรุคกี้ที่เทพที่สุดของนิค่อนแล้วครับ (ผมยังใช้ D3100 เอง)

เรียนรู้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เข้าใจ หรือง่ายๆตาม link ท่านด้านบนไปเบิ่งเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
nampan
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 01:18:14 »

แล้วผมต้องหมุนวงแหวนไปที่โหมดไหนคับ...
CDM Group
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 08:57:46 »

หมุนไปโหมดไหนก็ได้ครับ M ก็ได้ครับถ้าใช้แบบ ปรับเอง หรือว่า av ก็ได้ครับ ยังไงก็คือพยายามให้ค่า F กว้างที่สุดครับ หมายถึงตัวเลขน้อยที่สุดของเลนส์นั้นครับ แล้วก็ซูมสุดบั้งเลยครับ ตัวเลขของ F ที่ได้น้อยที่สุด ถ้าเป็นเลนส์ Kit ก็นาจะอยู่ที่ 5.6 ครับ พอซูมสุดบั้งเสร็จก็ พยายามเข้าไปให้ใกล้วัตถุ ที่เราจะ Focus ให้มากที่สุดครับ แต่ก็อย่าให้เสียมุมมองของภาพนะครับ เท่านี้ก็จะได้หลัง เบลอๆ แล้วครับ แต่ก็จะทำได้เท่าที่ความสามารถของเลนส์นะครับ ถ้าอยากได้เบลอ มากกว่านี้คงต้องใช้ Fix ที่ F กว้าง เช่นตัวเลข 1.8 หรือน้อยกว่าครับ หรือมีอีกวิธีครับ คือใช้เลนส์ที่ซูมได้มากกว่าครับ หลักการเดียวกันกับที่บอกมาข้างต้นเลยครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ ถ่ายมากๆครับ บางทีรูปที่สวยๆ ไม่ต้องเบลอหลังก็ได้ครับ อาจจะอยู่ที่การจัดองประกอบของภาพครับผม

ยังไงก็ฟังการแนะนำจากท่านอื่นด้วยนะครับ

CDM Company (Creative Digital Media Co., Ltd.)  
Tel: 081-961-6234, 080-921-0772, 081-16-777-68,
cdmcompany2012@gmail.com บริการถ่ายภาพนิ่ง และ VDO
แสง สี เสียง วงดนตรี เล่นสด คาราโอเกะ เล็ก-ใหญ่
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 09:13:19 »

ลองโหมด A นะครับ ใน d3200 และปรับค่า f ให้น้อยที่สุด เลนส์คิทน่าจะได้สัก 3.5 แต่ถ้าซูมสุดจะขยับไป 5.6 พยายามอยู่ใกล้วัตถุที่จะถ่ายให้มากที่สุด แต่คงไม่น้อยกว่า 50cm เพราะระยะของเลนส์จำกัดไว้ ถ้าเป็นเลนส์ macro จะได้ใกล้กว่านี้ โฟกัสให้ชัดแล้วลองจัดองค์ประกอบดูครับ ไม่แน่ใจว่ามีโหมด picture control ไหมครับ ถ้ามีลองเร่งแสงไปที่ vivid หรือ landscape ดูนะครับ จะถ่ายดอกไม้ได้สีสดใสขึ้นครับ อย่าลืมเอารูปมาแบ่งกันดูด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nampan
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 11:49:57 »

ขอบคุณทุกคนมากคับที่แนะนำนะคับผมจะไปลองทำที่งานดอกไม้สวนตุงหลังบ้านนี้ดูนะคับแล้วจะเอารูปมาให้ชมกันคับ
nampan
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 11:53:12 »

อยากเจอเพื่อนๆๆพี่ๆๆแบบตัวเป็นๆๆจริงๆๆคับจะได้มีความเข้าใจมากขึ้น..ท่านไดพอมีเวลามาเจอกันนะคับผมจะไปสวนตุงบ่อยๆๆ..085-6269623..เบอผมคับ...ผมชื่อเด้น..นะคับอายุ31ปีคับแนะนำตัวก่อน..อยากมีคนแนะนำการใช้กล้องอะคับขอบคุณมากๆๆคับ...
nampan
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 03:06:18 »

.....................................
หน้า: [1] พิมพ์