เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:16:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ทำสมาธิไม่สำเร็จ ทำใจให้นิ่งไม่ได้ ใครแนะนำได้ ช่วยด้วยค่ะ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ทำสมาธิไม่สำเร็จ ทำใจให้นิ่งไม่ได้ ใครแนะนำได้ ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 12277 ครั้ง)
dr.kuay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2013, 17:23:08 »

คุณ แอน ครับ ถ้าทุกข์ที่ไหนไปแก้ที่นั่นก่อนครับไม่ใช่มาปฏิบัติสมาธิแล้วจะแก้ปัยหาได้เลยน่ะครับ...
คำตอบเพื่อนๆกัลญาณมิตรหลายๆท่านก็เป็นประโยชนืมากที่เดียวแต่ก็ทำให้หลุดกรอบเลยประเด็นไปบ้าง สมาธิในทางพุทธฯนั้นมีเป็าหมายที่การละซึ่งตัวตนหรือกิเลสที่นอนเนื่องอยู่ในจิตใจ ไม่ง่ายที่เดียวที่จู่ๆผู้ปฏิบัติจะลองทำแล้วได้รับผลขึ้นมาทันที มันเป็นเพียงสภาวะชั่วครู่ชั่วคราวเท่านั้นแหล่ะครับ ไม่ยั่งยืน เอาให้เข้าใจง่ายๆน่ะครับว่า การปฏิบัติในทางพุทธฯไม่มีทางลัดครับ มันเป็นไปตามลำดับของกำลังความสามารถทั้งทางจิตและสติปัญญาที่ประกอบไปด้วยความอดทนหรือความเพียรน่ะครับ อย่าลืมหัวใจของการปฏิบัติที่ว่า ศีล สมาธิ ปัญญา สิครับ มันประกอบไปด้วยกันครับ หากศีลคือความปกติสุขของชีวิตไม่มีพอก็ไม่สามารถทำให้เกิดผลในการปฏิบัติสมาธิได้หรอก รวมถึงไม่สามารถใช้กำลังสติปัญญาได้เต็มที่ด้วยเนื่องจาก นิวรณ์๕ จะเป็นกำแพงที่เราต้องผ่านไปทุกครั้งในการมุ่งหวังจากการปฏิบัติ..หวังว่าคงได้แง่คิดบ้างน่ะครับ..
maco
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2013, 21:39:23 »

หายใจเข้า พุทธ หายใจออด โธ  กำหนดแค่นี้ก้อน่าจะพอนะคับ 
ปล  ความรู้น้อย

อย่านำคนอื่นมาเปรียบกับตัวเรา  ให้เอาตัวเรานั้นเปรียบกับตัวเราก่อน
AekChiangrai
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 19:26:43 »

อนุโมทนาสาธุ...กับแนวทางและการปฏิบัติตนกับทุกท่านด้วยนะครับ ขอเอาใจช่วยอีกคน...
ส่วนทางสว่างนั้นมีอยู่แล้ว จะขึ้นอยู่กับการปฏิบัติของบุคคลนั้น...จริตของแต่ละคนจะต่างกัน(ความถนัดและความเหมาะสมของนิสัยตน) ขอให้มีความเพียรนะครับ...อย่าท้อ
และอีกประการหนึ่งก็คือ...ให้เราอยู่กับปัจจุบันให้มากที่สุด อย่าคิดอดีตที่ผ่านมาให้มากเกิน(อดีตจะกลับไปแก้ไขไม่ได้...แต่ปัจจุบันเราสามารถทำให้ดีและมีผลต่ออนาคตได้นะครับ) เพราะส่วนมากแล้ว...เราจะคิดถึงแต่อดีตมากเกินไป(และเป็นอดีตที่เลวร้ายมากกว่าสิ่งที่ดี ๆ เสียด้วย)
เพราะหากเรายึดติดกับอดีตมากไป...เราก็ยิ่งจะทุกข์มากเท่านั้น อย่ากลัวเกินเหตุ...และอย่าปล่อยตามใจจิตและความต้องการของจิต มากจนทำให้เราหลุดและควบคุมสติตัวเองไม่ได้
ขอให้โชคดีนะครับ...
pichat
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2013, 18:29:31 »

ผมว่าทุกข์ที่คุณมีก็เหมือนๆกันทุกคน ทุกคนเมื่อยังมีความอยากได้ อยากมี อยากเป็น ก็มีทุกข์เหมือนกัน สมาธิภาวนาที่คุณว่าทำไปก็ยังทุกข์อยู่นั้นแปลว่าุคุณยังไม่เจอประโยชน์ของสมาธิภาวนา สมาธิภาวนาไม่ช่วยให้พ้นทุกข์ได้ แต่สมาธิช่วยให้เรามีสติที่จะตั้งรับกับทุกข์ได้ เพราะฉนั้นเวลาคุณทุกข์ขอให้คุณมีสติตั้งรับกับความทุกข์นั้นๆ ไม่ว่ามันจะหนักขนาดไหนก็ตาม แล้วคุณจะหาทางแก้ไขมันได้เอง อย่าลืม สมาธิทำให้มีสติ สติทำให้เกิดปัญญา ปัญญาทำให้พ้นทุกข์
    ถ้าอยากพ้นทุกข์อย่าลืมคำนี้นะครับ (ชั่งมันเถิด) ปล่อยวางซะบ้างแล้วจะหายทุกข์ครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์