เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:54:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากจะขอแชร์เรื่องเห็ดฟางหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากจะขอแชร์เรื่องเห็ดฟางหน่อยครับ  (อ่าน 1259 ครั้ง)
ZHUZHI
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 23:10:09 »

ท่านได้ที่เพาะเห็ดฟางในตะกล้าบ้างครับ อยากทรายว่าต่อ1ตะกร้า ผลผลิตครังแรกที่ออกมา ได้ประมาณ เท่าไหร่ต่อตะกร้าเหรอครับ แล้วสามารถเก็บผลผลิตได้กี่รอบ และมีปัญหาเรื่องอะไรบ้างครับ ท่านผู้รู้หรือท่านที่ทำอยู่ผ่านมาเห็น ช่วยแชร์ความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
tunlaya
สุขอยู่ที่ใจสร้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 20:58:25 »

ยูทูป กับกูเกิลเลยคะ  แต่มันได้ผลผลิตน้อยมากเพราะช่วงนี้อากาศไม่ดี  ลองทำดู(มือใหม่)เหมือนกันคะ สองครั้ง
ZHUZHI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 22:17:24 »

ครับขอบคุณมากครับ ท่านได้ที่เคยทำ หรือกะลังทำอยู่ช่วยแชร์ความรู้ด้วยนะครับ มือใหม่ครับ
ZHUZHI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 21:51:42 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ZHUZHI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2012, 16:44:04 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2012, 11:32:29 »

ลองเข้าไปอ่านในนี้ดูซิคะ  ได้ความรู้และรายละเอียดดีค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79853.msg1832975#msg1832975
GAme Phan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2012, 13:19:02 »

ทำไว้กินทำเถอะครับแต่ถ้าจะทำเป็นอาชีพไม่ต้องคิดเลยครับ
ZHUZHI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 22:38:28 »

dr.kuay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2012, 00:21:44 »

ทำเป็นอาชีพก็สามารถทำได้ครับ มีปัจจัยประกอบที่สำคัญดังนี้
1.เชื้อเห็ดฟางที่ดี คุณต้องดูเชื้อเป็นถ้าช่วงแรกยังจำเป็นที่ต้องพึ่งพาหัวเชื้อจากการซื้อจากพ่อค้าคนกลางหรือจากแหล่งขายทั่วๆไป หากมีความชำนาญมากขึ้นต้องหัดเพาะหัวเชื้อเห็ดฟางให้ได้ด้วยตนเอง จึงจะสามารถมีอาชีพที่ยั่งยืน
2.ต้องสามารถควบคุมปัจจัยเรื่อง ความชื้นสัมพัทธ์และอุณหภูมิให้ได้ตามกำหนด ซึ่งปัจจุบันมีเครื่องมือที่เป็นระบบดิจิตัลซึ่งก็ไม่แพงราคาประมาณหลักร้อยบาทเท่านั้น ซึ่งช่วยท่านที่เป็นมือใหม่ได้เยอะ
3.ปัจจุบันมีการศึกษาวิจัยทั้งจากภูมิปัญญาชาวบ้านและการทำวิจัยโดยเฉพาะของ สสวท. ว่าการเพิ่มสารฮอร์โมน ลักษณะที่เป็นปุ๋ยนำ้หมักช่วยเพิ่มนำ้หนักและจำนวนในการออกและติดของเห็ดฟางมากขึ้นกว่าเท่าตัว มีการระบุว่าสามารถเพิ่มการเก็บได้ถึง5-6 ครั้งต่อรอบของการเพาะ แค่นี้ก็เกินคุ้มแล้วมั้งครับ อ้อ ปุ๋ยนำ้หมักที่ว่าก็มีสูตรที่มามูลค้างคาว มาจากเห็ดฟางเอง และปุ๋ยนำ้หมักมูลไส้เดือน
4.เป็นปัจจัยสำคัญที่สุดคือความอดทน ขยันและช่างสังเกตครับหากต้องการมีอาชีพเห็ดฟางที่ยั่งยืนและพึ่งตนเองให้ได้ จากประสบการณ์ที่ได้พบเห็นมากับตนเองมีคนรวยและเจ๊งจากเห็ดฟางมามากครับ เพราะเห้ดฟางเป็นเห็ดปราบเซียน หากรู้จักครึ่งๆกลางไปไม่รอดสักราย ที่สำคัญไม่ใช่การใช้เงินทุ่มด้วยสิครับ...อย่าหยุดเรียนรู้น่ะครับ
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2012, 07:07:08 »

ทำเป็นอาชีพก็สามารถทำได้ครับ มีปัจจัยประกอบที่สำคัญดังนี้
1.เชื้อเห็ดฟางที่ดี คุณต้องดูเชื้อเป็นถ้าช่วงแรกยังจำเป็นที่ต้องพึ่งพาหัวเชื้อจากการซื้อจากพ่อค้าคนกลางหรือจากแหล่งขายทั่วๆไป หากมีความชำนาญมากขึ้นต้องหัดเพาะหัวเชื้อเห็ดฟางให้ได้ด้วยตนเอง จึงจะสามารถมีอาชีพที่ยั่งยืน
2.ต้องสามารถควบคุมปัจจัยเรื่อง ความชื้นสัมพัทธ์และอุณหภูมิให้ได้ตามกำหนด ซึ่งปัจจุบันมีเครื่องมือที่เป็นระบบดิจิตัลซึ่งก็ไม่แพงราคาประมาณหลักร้อยบาทเท่านั้น ซึ่งช่วยท่านที่เป็นมือใหม่ได้เยอะ
3.ปัจจุบันมีการศึกษาวิจัยทั้งจากภูมิปัญญาชาวบ้านและการทำวิจัยโดยเฉพาะของ สสวท. ว่าการเพิ่มสารฮอร์โมน ลักษณะที่เป็นปุ๋ยนำ้หมักช่วยเพิ่มนำ้หนักและจำนวนในการออกและติดของเห็ดฟางมากขึ้นกว่าเท่าตัว มีการระบุว่าสามารถเพิ่มการเก็บได้ถึง5-6 ครั้งต่อรอบของการเพาะ แค่นี้ก็เกินคุ้มแล้วมั้งครับ อ้อ ปุ๋ยนำ้หมักที่ว่าก็มีสูตรที่มามูลค้างคาว มาจากเห็ดฟางเอง และปุ๋ยนำ้หมักมูลไส้เดือน
4.เป็นปัจจัยสำคัญที่สุดคือความอดทน ขยันและช่างสังเกตครับหากต้องการมีอาชีพเห็ดฟางที่ยั่งยืนและพึ่งตนเองให้ได้ จากประสบการณ์ที่ได้พบเห็นมากับตนเองมีคนรวยและเจ๊งจากเห็ดฟางมามากครับ เพราะเห้ดฟางเป็นเห็ดปราบเซียน หากรู้จักครึ่งๆกลางไปไม่รอดสักราย ที่สำคัญไม่ใช่การใช้เงินทุ่มด้วยสิครับ...อย่าหยุดเรียนรู้น่ะครับ

+1คะ และไม่ใช่แค่เห็ดฟางคะ เห็ดทุกชนิดถ้าคิดจะทำก็อย่าหยุดเรียนรู้คะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
หน้า: [1] พิมพ์