เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 15:52:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  มือใหม่หัดเลี้ยง "แมวเปอร์เซีย" คร๊าบ......
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มือใหม่หัดเลี้ยง "แมวเปอร์เซีย" คร๊าบ......  (อ่าน 416 ครั้ง)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 11:39:09 »

พอดีรับมาเพื่อเป็นเพื่อนน้องเหมียวพื้นเมือง พอดีคู่มันจากไปเพราะเจ้าหมาพิตบูล (ยังแค้น)
ทางบ้านรับไม่ได้ เลยตัดสินใจซื้อมาซะเลย ได้เปอร์เซียจากในเว็บมาตัวนึง
พอมาถึงบ้านก็โดนบ่นจากนั่นบ้างนี่บ้าง ว่าแมว นำเชื้อโรคได้ง่าย เป็นโรคง่าย
แต่ผมก็ยังศรัทธาตัวเองว่ามีศักยภาพพอที่จะเลี้ยงได้ ตอนนี้ซื้อทรายอนามัยมาแล้ว อาหาร
ที่นอนทำเอง อายุ ๑ เดือน ๓ วัน 
เราต้องทำอะไรอีกบ้างครับ อ่อ...น้องแมวมีหมัดหลายตัวเลย เมื่อคืน นี้ดมันเยอะเลย บ้านผมพื้นกระเบื้อง เป็นตึก คิดว่าคงไม่มีหมัดแน่ๆ หรือมาจากเจ้าของเดิมหนอ.....

ต้องทำอะไรอีกครับ หลังจากนี้  ตอนนี้เหลือตังมาทำงานวันซาว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
pasangkanpim
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 13:02:08 »

ยิงฟันยิ้ม อย่างแรกเลย นำเจ้าเหมี๋ยวไปฉีดวัคซีนก่อน
เดี๋ยวทางหมอก็บอกเองล่ะครับว่าจะฉีดอะไรก่อนน่ะ
แล้วก็หยอดยาเห็บหมัดด้วยก็ดี พอหลังจากนั้นอีก 7 วันเมื่อฉีดวัคซีนเสร็จแล้ว
รอจ้าวเหมียวให้มันร่าเริงซักระยะ จับไปอาบน้ำตั้งแต่เล็ก ๆ เลย มันจะได้สะอาดและชิน
เพราะเปอร์เซีย ไม่กลัวน้ำหรอกครับ ถ้าอาบให้มันตั้งแต่เล็ก ๆ แต่แมวเืมืองนี่บ่อได้เน้อ
หลังจากอาบน้ำตัดเล็บเรียบร้อยก็หาปลอกคอ พร้อมสาย ให้มันด้วย แรก ๆ มัดไว้ก็ดีครับ
ให้มันชินเชือก ผ่านไปซักอาทิตย์ สองอาทิตย์เดี๋ยวดีเองครับ (ต้องมัดนะครับ) เพราะมันจะชอบไป ๆ เรื่อย ถ้าโตแล้วก็ไม่ต้องมัดแล้วล่ะครับ อย่าลืมวัดซีนให้น้องเหมียวครบ ๆ นะครับ เพราะแมวพันธุ์นี้ต้องอนามัยเป็นพิเศษ..
Pink_sakura
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 13:31:19 »

เอามาให้ดูเผื่อช่วยอะไรได้บ้างนะค่ะ
http://www.catandkittenstory.com/board.asp?id=15847
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 14:25:55 »

ขอบคุณครับ แชร์กันนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
charun
แฟนพันธ์แท้
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 14:56:01 »

ตามที่กล่าวมาข้างต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม และแต่..ต้องเตรียมเงินซื้ออาหาร เม็ด+อาหารกระป๋อง+นมแพะ อิอิ แห้งแน่ๆครับกระเป๋า โชคดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(ผมเองก็แบนนนนนนมากเลยครับ ตอนนี้เกิดมาอีก 6 ตัววุ่นวายมาก)

โทรมา..ยินดีรับสายครับ
AIS    08-1980-9697
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 15:48:09 »

เงินไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร แต่อยากรู้วิธีการเลีียงแต่ละคนบะดายครับ

หน้า: [1] พิมพ์