เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 07:35:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ในเชียงรายที่ไหนขายต้นอินทผาลัมเนื้อบางคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ในเชียงรายที่ไหนขายต้นอินทผาลัมเนื้อบางคะ  (อ่าน 3169 ครั้ง)
Annemone2012
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 14:05:48 »

อยากได้ต้นอินทผาลัมพันธุ์ดีที่เป็นประเภทกินได้ไม่ใช่แบบสวยงาม มีที่ไหนขายบ้างคะ
jakky69
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 14:16:57 »

ไปซื้อลูกมากินแล้วเอาเมล็ดมาเพาะเองได้ครับ ของผมกำลังลงปลูกอยู่ ชอบพันธไหนก็เลือกตามสบายครับไม่รู้เชียงรายมีขายเปล่า ของผมซื้อที่กรุงเทพครับ หรือเข้าไปที่เวบ www.kasetporpeang.com ดูครับเห็นมีขายในกระทู้สินค้าเกษตรครับ
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 14:21:40 »

ผมก็ซื้อมากินและเพาะเองครับ ช้าหน่อย ลองหลายๆวิธี แต่ละที่ก็ให้อัตราการงอกไม่เท่ากัน แต่ถ้าสั่งซื้อมาปลูกก็เร็วดีครับ
Annemone2012
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 15:50:58 »

ขอบคุณคะ เป็นความรู้ที่ดีมากเลย
สาวนุ้ยผลัดถิ่น
เพื่อสุขภาพที่ดีของตัวคุณและคนที่คุณรัก
มัธยม
**

เพื่อสุขภาพที่ดีของคุณและคนที่คุณรัก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 17:38:51 »

ที่เชียงใหม่มีขายค่ะ ลองติดต่อสอบถามที่ ม.แม่โจ้ดูคะ

ร้านรังนกทอง จ.เชียงราย จำหน่าย เครื่องดื่มรังนก และรังนกนางแอ่น มีทั้งแบบรังเต็ม รังที่คัดสะอาดพร้อมปรุง http://blog.chiangraifocus.com/?id=1156
joker_lek
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 20:35:25 »

ในเชียงรายไม่เคยเห็นนะครับแต่ผมไปซื้อต้นพันธุ์ที่ฝาง ของโกหลัก เป็นพันธุ์ลูกผสมกินผลสด ต้นละ800บาท โกบอกว่าต้องปลูกอย่างน้อย 20 ต้นเพราะใน20ต้นจะมีตัวผู้หนึ่งต้นเป็นอย่างน้อย ส่วนใหญ่ที่เอาไปปลูกแล้วไม่มีตัวผู้จะไม่มีลูกนะครับมีแต่ดอก แล้วดอกตัวผู้กับตัวเมียก็ออกไม่พร้อมกันต้องเก็บเกสรตัวผู้ไว้ผสมตอนดอกตัวเมียออกนะครับ

กลอยแห้ง-กลอยทอด ปลีก-ส่ง0867874569 idline joker306
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 22:16:03 »

ขวัญว่าเพาะเองง่ายกว่านะค่ะ ตอนนี้ขวัญเพาะ อัตราการขึ้นดีมากเลยค่ะ นี่ว่าจะสั่งผลมาทานแล้วเอาเมล็ดมาปลูก เพาะเองลงทุนน้อยกว่า เพราะอิทผาลัมต้อง2ปีขึ้นไปถึงจะแยกเพศได้นะค่ะ เกิดซื้อมาตัวผู้มากกว่าตัวเมียนี่แย่เลย ถ้าอยากสอบถามเรื่องวิธีการเพาะแบบง่ายๆๆก็โทรมาถามได้ค่ะ 082-0262630 ขวัญก็กำลังเพาะเพื่อรอลงปลูกตอนนี้ชุดแรกเพาะได้ 3 วันงอกทุกเม้กรุ่นก่อนๆๆที่เพาะขายให้เพื่อนที่เชียงของไปหมดแล้ว ต้นหน่อไม้ฝรั่งขวัญก็เพาะจำหน่าย แต่ทำตามออเดอร์เช่นเดียวกับอิทผาลัมแต่ตอนนี้งดรับเพาะพันธุ์อิทผาลัมค่ะ จะปลูกเองก่อนเพราะขวัญจะเลือกพันธุ์
ฟาแลน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 15:03:09 »

ขวัญว่าเพาะเองง่ายกว่านะค่ะ ตอนนี้ขวัญเพาะ อัตราการขึ้นดีมากเลยค่ะ นี่ว่าจะสั่งผลมาทานแล้วเอาเมล็ดมาปลูก เพาะเองลงทุนน้อยกว่า เพราะอิทผาลัมต้อง2ปีขึ้นไปถึงจะแยกเพศได้นะค่ะ เกิดซื้อมาตัวผู้มากกว่าตัวเมียนี่แย่เลย ถ้าอยากสอบถามเรื่องวิธีการเพาะแบบง่ายๆๆก็โทรมาถามได้ค่ะ 082-0262630 ขวัญก็กำลังเพาะเพื่อรอลงปลูกตอนนี้ชุดแรกเพาะได้ 3 วันงอกทุกเม้กรุ่นก่อนๆๆที่เพาะขายให้เพื่อนที่เชียงของไปหมดแล้ว ต้นหน่อไม้ฝรั่งขวัญก็เพาะจำหน่าย แต่ทำตามออเดอร์เช่นเดียวกับอิทผาลัมแต่ตอนนี้งดรับเพาะพันธุ์อิทผาลัมค่ะ จะปลูกเองก่อนเพราะขวัญจะเลือกพันธุ์

แบ่งๆให้พี่บ้างนะ ว่างวันไหนบ้างล่ะจะได้เข้าไป
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 18:14:04 »

ในเว็ปเษตรพอเพียงมีรื่องคนปลูกอินทผาลัม โดยไม่มีความรู้  2ปีได้กินผล  เพาะจากเมล็ดเอง--ผสมเกสรเอง เป็นพันธุ์ใหม่สีแดง เรียกว่า แดงโกเมน แม้จะมีน้ำตาลมาก แต่ลดน้ำตาลในเลือดได้ดีครับ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
หน้า: [1] พิมพ์