เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 07:12:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  สู เต เฮือน หนีปั๋นหา ก๊ะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สู เต เฮือน หนีปั๋นหา ก๊ะ  (อ่าน 4121 ครั้ง)
natee1828
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 21:47:42 »

ยิงฟันยิ้ม
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 23:16:45 »

ลองเดาผ่อเนาะ     เรื่องน้อยๆทำฮื้อมันใหญ่โตและยุ่งยาก

สนใจ โทร 086-9176511
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 18:33:11 »

ลองเดาผ่อเนาะ     เรื่องน้อยๆทำฮื้อมันใหญ่โตและยุ่งยาก
ทำนองนี้ คือเป็นการแก้ปัญหาด้วยการหลบหนีปัญหา
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 19:58:30 »

ผมพยายามทำความเข้าใจในความหมายของ จขกท นะครับ
ว่าตั้งหัวข้อมา รบกวนช่วยอธิบายความหมายด้วยครับ เดวจะกลายเป็นกะทู้แตกแยกไม่เข้าใจ หลายท่าน
ถ้าไม่เข้ามาอธิบายชื่อกะทู้ ผมจะลบทิ้งและบล็อก ไอดีครับ ให้เวลา สาม วันครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:12:12 »

ผมพยายามทำความเข้าใจในความหมายของ จขกท นะครับ
ว่าตั้งหัวข้อมา รบกวนช่วยอธิบายความหมายด้วยครับ เดวจะกลายเป็นกะทู้แตกแยกไม่เข้าใจ หลายท่าน
ถ้าไม่เข้ามาอธิบายชื่อกะทู้ ผมจะลบทิ้งและบล็อก ไอดีครับ ให้เวลา สาม วันครับ

เชิญ ครับ

มีคนเถียงกันละก๊ะ มีไผตี๋หัวกั๋นละก๊ะ

ผมว่า ดุลยพินิจน่าจะสูงกว่านี้

นึกถึง กระทู้โหวตไล่ออก แต๊เนอ ท่าน เหย

การตีความ ก็แล้วแต่บุคคล

ผมคิดว่า ดุลยพินิจของ คนอ่าน มีสูงกว่า ท่านเยอะเลยครับ

ด้วยความนับถือ

เพิ่มเติม อีกนิด

ขอหื้นท่านปิ๊กไปอ่าน ที่ผมเขียนว่า "เป๋นกำบ่าเก่า"

แค่นั้น ท่านก็น่าจะเข้าใจ๋ได้ง่าย ที่สุดแล้ว ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:16:50 โดย ม้าไฟ_CEI_Lover » IP : บันทึกการเข้า
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:14:32 »

ยิงฟันยิ้ม..โหดจัง...อิอิ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:16:28 »

เพื่อนอ้ายเสือไฟก่อหาครับ ..........  ยิงฟันยิ้ม

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:17:49 »

เพื่อนอ้ายเสือไฟก่อหาครับ ..........  ยิงฟันยิ้ม

บ่ได้เป๋นเพื่อนไผ คนใดคนหนึ่งครับ มาคนเดียว นี่เอ๊าะ

ผมมาอยู่ในสังคมนี้ ก็เป็นเพื่อนทุกคน

ไม่เคย ทะเลาะกับไผ

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 21:55:43 »

เชิญ ครับ

มีคนเถียงกันละก๊ะ มีไผตี๋หัวกั๋นละก๊ะ

ผมว่า ดุลยพินิจน่าจะสูงกว่านี้

นึกถึง กระทู้โหวตไล่ออก แต๊เนอ ท่าน เหย

การตีความ ก็แล้วแต่บุคคล

ผมคิดว่า ดุลยพินิจของ คนอ่าน มีสูงกว่า ท่านเยอะเลยครับ

ด้วยความนับถือ

เพิ่มเติม อีกนิด

ขอหื้นท่านปิ๊กไปอ่าน ที่ผมเขียนว่า "เป๋นกำบ่าเก่า"

แค่นั้น ท่านก็น่าจะเข้าใจ๋ได้ง่าย ที่สุดแล้ว ...
เชิญตามสดวกเต๊อะครับท่านผมเกิดบ่าตันนะครับ
กับกำที่ยกมา...

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 05:27:37 »

กำนี้เป๋นกำตี้ได้ยินแล้วต้องกึ๊ดนัก   คนเฒ่าเปิ้นว่าได้สะใจ๋แต้ๆ

สนใจ โทร 086-9176511
ล้านนานิยม...นิยมล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 08:00:10 »

ถ้าเข้าใจ๋บ่ผิด

สมมติ....เวลามีปั๋ญหา  อันใดอันหนึ่ง ก่หล๊บลี้ไปเหีย โดยบ่ยอมแก้ปั๋ญหานั้นหื้อแล้วเสี้ยง
คว่างอันเก่าไว้  แล้วไปอยู่ยังถิ่นฐานใหม่  ปล่อยอันเก่านี้หื้อคาราคาซังต่อไป บ่ยอมแก้ไข

ในกำกึ๊ดผม...มันเป๋นกำสุภาษิตล้านนาครับ เกยได้ยินมาอยู่
บ่เกี่ยวข้องกั๊บก๋ารเมืองแต่อย่างได....อั้นนี้มันห้องอู้กำเมือง เรื่องเล่าล้านนา หนาครับ บ่ไจ้สังคมเจียงฮาย

ผิ๊ดถูกผะก๋ารได ขอสูมาอาภัยโตยเน่อครับ ปี้น้องอาวอา ศรัทธาตึงหมู่
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 09:34:27 »

สมมติ....เวลามีปั๋ญหา  อันใดอันหนึ่ง ก่หล๊บลี้ไปเหีย โดยบ่ยอมแก้ปั๋ญหานั้นหื้อแล้วเสี้ยง
คว่างอันเก่าไว้  แล้วไปอยู่ยังถิ่นฐานใหม่  ปล่อยอันเก่านี้หื้อคาราคาซังต่อไป บ่ยอมแก้ไข

ในกำกึ๊ดผม...มันเป๋นกำสุภาษิตล้านนาครับ เกยได้ยินมาอยู่
บ่เกี่ยวข้องกั๊บก๋ารเมืองแต่อย่างได....อั้นนี้มันห้องอู้กำเมือง เรื่องเล่าล้านนา หนาครับ บ่ไจ้สังคมเจียงฮาย

ผิ๊ดถูกผะก๋ารได ขอสูมาอาภัยโตยเน่อครับ ปี้น้องอาวอา ศรัทธาตึงหมู่

หื้อ Gift
กด Like

ปันเตื่อ ครับ
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 21:58:35 »

เยี่ยม! ครับ

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
constantine
ชั้นประถม
*

คนแม่สายเน้อ....

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2011, 23:25:16 »

ใจ๋เย็น ๆ ก่อย ๆ อู้กั๋น จะไปผิดหัวกั๋น กำเดวมีคนผ่านไปมา เปิ่นจะว่า หื้อเน้อ อ้ายบ่าว
อู้กั๋นม่วน จ๋าหวาน เหมือนน้ำต๋าล ป้าแก้ว กาดเวียงฯเน้อ...อิอิอิ

Positive Thinking.
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2011, 13:54:49 »

น่าจะเกี่ยวกับการครองเรือนเนาะ  ยิ้มกว้างๆ (บ่ฮู้ละ อู้ถึงเฮือนก็กึดถึงเรื่องในบ้านในจองนั่นเนาะ เหมือนกำคนเฒ่าเปิ้นอู้กับลูกๆ หลานๆ นะก้า)

สามีภรรยา พอมีปัญหา ทะเลาะกันแก้ไขปัญหากันไม่ได้ สุดท้ายคิดออกอย่างเดียวคือ หย่าร้าง เลิกรากัน เพื่อที่จะ"ตัด"ปัญหา โดยไม่ต้องแก้ไข

เปรียบเทียบ "เตเฮือนหนีปั๋นหา" บ้านเป็นปลวก เป๋นมอด จะกำจัดจะแก้ไขมันก็ทำไ้ด้ แต่ด้วยความมักง่าย ก็รื้อบ้านทิ้งไปซะ แล้วทำใหม่ มันเหมือนจะง่ายกว่ามั้ง

(เกี่ยวกับเปิ้นก่อนิหา) ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 พฤษภาคม 2011, 13:58:41 โดย ~หมูllว่ีีullดง~ » IP : บันทึกการเข้า

Aikaew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2011, 17:09:18 »

เกยเห็นเรื่องเล่า สมัยพุทธกาลอินเดีย มีประเพณี พังฝาบ้านหนีออกไปอยู่ตี้อื่น เนื่องจากโรคระบาดน่ะครับ บะแน่ใจ๋ว่าฮับมาก่อ หรือ ถอน(หลก)เสาเฮือนหนีนี่ สมัยตะก่อนท่าจะปอยะได้ ถ้าเป๋นตูบหน้อยแบบกุฎิพระ
กำว่า สู เต เฮือน หนีปั๋นหา ก๊ะ
แป๋ตรงตั๋วก็คือ ละทิ้งสมบัติตี้มี ไปหาเอาตางหน้า ละปั๋นหาเก่าในก๋าละเทศะนี้ไปเหีย
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2011, 18:10:02 »

ก่ อย่างตี่ว่า เป๋น กำบ่าเก่า ที่ คนเฒ่า เปิ้นเอาไว้ ว่าหื้อ ลูกหลาน คืนสติ เวลามีปั๋ญหา น่ะครับ

ส่วนก๋ารตี๋ความ ก็อย่างที่เขียนไว้แล้วครับว่า ต่างคนต่างสามารถที่จะตี๋ความได้ โดยมี ประสบการณ์ และภูมิหลังที่ต่างกันไป โดยรวมก็ มาแนว ๆ เดียวกั๋น

คือ การที่ คิดจะละปั๋ญหา โดยไม่แก้ไข คือ สิ่งที่บ่ควรทำ และ ถ้าทำแล้ว บ่ได้ก่อหื้อเกิดผลดีต่อตั๋วคนๆ นั้น ครับ
banja
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 13:23:16 »

ความหมายโดยนัย กะคือ คนบ่สู้ เอาบ่แต๊
หน้า: 1 [2] พิมพ์