เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 18:24:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  รวมกระทู้ คนใจดี
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] พิมพ์
ผู้เขียน รวมกระทู้ คนใจดี  (อ่าน 26496 ครั้ง)
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #260 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 14:17:28 »

ไปเจอพี่ต้อมที่บ้านพี่โบมาพี่ต้อมใจดีม๊ากๆ 555 เดี๋ยวพรุ่งนี้ที่office จะช่วยบริจาคอีกแรง จัดส่งถึงที่ ตอนนี้บ้านพี่โบที่อยากได้ที่สุด อยากให้เพื่อนๆช่วยกันบริจาคความเมตตาเอาหมาไปทำหมันคนละตัวสองตัวคะ เพื่อไม่ให้สมาชิกเพิ่มมากกว่านี้จะไปรับเองหรือคุยกับหมอแล้วให้พี่เค้าเอาไปทำก้ได้นะคะ เดี๋ยวเดือนหน้าหนึ่งจะไปรับอุปถมซักตัว ขอบอกว่า ค่าใช่จ่ายพี่เค้ามากจริงๆไปไหนก้ไม่ได้หมากัดกันวุ่นมาก หรือใครอยากช่วยค่าน้ำค่าไฟเชิญนะตอนนี้น้ำโดนตัดอยู่ต้องจ่ายก่อน16มกรานี้ไม่งั้นเค้าจะถอดน้ำออกถาวรต้องจ่าย4000ถึงจะต่อใหม่จะอาบน้ำน้องหมาก็ไม่ได้ ค่าน้ำรวมค่าต่อมิตเตอร์ตอนนี้1150บาท ใครอยากช่วยกันทางไหน ก็เอาเลยคะตามกำลังนะคะ ช่วยกัน นะคะ ขอบคุณคะ สู้ๆคะ ตกใจ
มีร้านขายอาหารสัตว์ สันคอกช้าง ใกล้กับฟ้าใสหมูกระทะ ไนท์ศิริเนตร เค้าจะบริจาค เดือนละ 2 กระสอบ ช่วงแรกพี่อาสานำไปให้พี่โบว์ค่ะ แต่ช่วงที่ผ่านมานี้ พี่ทำงานหลายที่ จึงไม่สะดวกไปรับมาให้พี่โบว์ หากว่าท่านสะดวกไปติดต่อร้านนั้นเลยก็ได้นะค่ะ เพราะเค้าเต็มใจให้ 100 เปอร์เซ็นต์ค่ะ เดือนละ 2 กระสอบ ค่ะ

ได้คะแล้วจะให้หนึ่งไปรับวันที่เท่าไหร่ของเืดือนคะ แล้วจะต้องทำอะไรบ้างคะ ขอบคุณคะพี่

*** ตอนนี้ หนึ่งทำเอกสารส่งมอบของบริจาคกันการผิดพาด คะกลัวจะมีปัญหาเรื่องเข้าใจผิดๆถูกกันอีก เลยทำแบบนีมาคะ
ตัวอย่างการเขียนและเขียนเพื่อให้พี่โบเซนชื่อคะเพื่อแสดงความชัดเจนนะ

We have donations documented receipt for clarity.We writing in
The Donors are.....................................
what is the give donated?
1.............................
2.............................
3.............................
4.............................
5.............................
Who is the sender...............................................

Who are the recipients...........................................
อ๋อวันนี้อาหารชุดแรกที่ได้รับบริจาคมาเราเริ่มทำเอกสารเรียบร้อยแล้วนะคะ ดูตามรูปละกันนะคะ

ใบรับส่งของก็ได้ใช้แล้วละ

จากการขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆในfacebookที่เป็นเพื่อนกันตอนนี้ค่าน้ำที่โดนตัดน่าจะพอแล้วคะเดี๋ยวเค้าโอนมาแล้วจะเอาสลับค่าน้ำไปจ่ายเองและจะมาแสกนบอกนะคะ
ภาพการขนส่งอาหารเจ้าคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ธันวาคม 2011, 10:30:20 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
Pok Havana(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

อย่ามองคนที่ภายนอก เพราะมันไม่ได้บ่งบอกถึง "สันดาน" !!

« ตอบ #261 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 21:36:39 »

ขยิบตา
ตอบน้องหนึ่งนะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
เป็นพี่สาวใจดี เจ้าของร้านขายอาหารสัตว์ค่ะ ก็ไปบอกว่าจะมาเอาอาหารหมาที่บริจาคให้กับพี่โบว์ในกระทู้เชียงรายโฟกัส ที่พี่อีกคนมารับทุกเดือนๆละ 2 กระสอบ ตอนนี้หนูหนึ่งรับช่วงแทน ประมาณนี้ค่ะ (พี่เค้าออกจะพูดจาห้าวๆ ผมยาวๆ แต่ใจดีค่ะ พอดีพี่ไปรับมาแต่ไม่เคยถามชื่อ ขอเบอร์กันไว้ ไปเอามาก็หอบใส่รถมอไซค์ไปให้พี่โบว์ทันทีเลย น้องหนึ่งก็เข้าไปหาได้เลยค่ะ) ยิ้ม

ฮาวาน่าเมดช็อป ออกแบบ ป้ายไวนิล งานเพ้นท์ การ์ตูนล้อเลียน งานแฮนด์เมด นามบัตร แกะสติ๊กเกอร์
092-6899354
ผลงาน
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=49812
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #262 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2011, 09:32:54 »

ขยิบตา
ตอบน้องหนึ่งนะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
เป็นพี่สาวใจดี เจ้าของร้านขายอาหารสัตว์ค่ะ ก็ไปบอกว่าจะมาเอาอาหารหมาที่บริจาคให้กับพี่โบว์ในกระทู้เชียงรายโฟกัส ที่พี่อีกคนมารับทุกเดือนๆละ 2 กระสอบ ตอนนี้หนูหนึ่งรับช่วงแทน ประมาณนี้ค่ะ (พี่เค้าออกจะพูดจาห้าวๆ ผมยาวๆ แต่ใจดีค่ะ พอดีพี่ไปรับมาแต่ไม่เคยถามชื่อ ขอเบอร์กันไว้ ไปเอามาก็หอบใส่รถมอไซค์ไปให้พี่โบว์ทันทีเลย น้องหนึ่งก็เข้าไปหาได้เลยค่ะ) ยิ้ม

ขอบคุณคะพี่ป๊อก
ยังไงหนึ่งจะพยายามทำให้ดีที่สุดคะ ขอบคุณพี่ป๊อกมากคะที่เป็นธุระให้พี่โบว์เรื่องน้องหมาและเสียสละเวลาแม้จะไม่ค่อยมเวลาว่างคะ ยังไงจะหาสมาชิกร่วมกลุ่มเพิ่มเพื่อให้มีคนคอยช่วยเหลือน้องหมาบ้านพี่โบว์และอาจจะที่อื่นๆที่ต้องการต่อๆๆไปคะ เพราะถ้าหนึ่งไม่อยู่หรือไม่ว่างพวกน้องหมาจะได้มีคนคอยช่วยกันดูต่อๆกันไปคะ ขอบคุณคะพี่ป๊อก  ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ได้นำเงินที่เพื่อนๆพี่ๆในfacebook บริจาคช่วยค่าน้ำที่โดนตัดไปจ่ายเรียบร้อยแล้วคะ คาดว่าบ่ายๆพี่เค้าจะใช้น้ำได้ตอนนี้บ้านพี่เค้าเหม็นมากคะ อัพสลิบจ่ายค่าน้ำนะคะ

ต้องขอบคุณพี่ตำรวจใจดีจากอัมพวา ด้วยนะคะที่ช่วยเหลือน้องหมา เรื่องค่าน้ำ

*****เกล็ดความรู้ให้ผู้เลี้ยงน้องหมาน้องแมวนะคะ****
- สิ่งที่สามารถทำความสะอาดและฆ่าเชื่อโรคเชื้อราที่มาจากสุนัขและแมวได้ดีในการทำความสะอาดบ้านและ ผ้าที่พวกเค้าใช้ (กรณีที่น้องหมาน้องแมวอาจจะมีโรคที่สามารถติดต่อไปสู่เพื่อนน้องหมาน้องแมวเองและผู้เลี้ยงได้ ) เราใช้น้ำยาแช่ผ้าขาวหรือที่รู้จักกันดีคือไฮเตอร์นั้นเอง ใช้ไฮเตอร์ผสมในน้ำที่ใช้ถูพื้น และซักผ้า คะ เพราะจากที่ถามคุณหมอมาไฮเตอร์ สามารถฆ่าได้แม้กระทั้งเชื้อพาโว หรือที่เรารู้จักกันในชื่อ ว่าโรคลำไส้อักเสพคะ แมวเปอร์เชีย ก็เช่นกัน นะคะ แมวเปอร์เชียถ้าดูแลไม่ถูกวิธีจะเป็นโรคผิวหนัง ที่สามารถติดต่อสู่คนได้คะ การรักษาแมวคือเราต้องใช้น้ำยาอาบน้ำที่มีสารคีโตเลเนโซ ในการอาบน้ำ ฟอกแล้วทิ้งไว้5นาทีแล้วล้างออก เสร็จแล้วให้ไดขน ให้แห้งนะคะ ในการทำความสะอาดบ้านของผู้เลี้ยงแมวที่เป็นเชื้อรานะคะ เชื้อราในแมวที่ติดคนนั้นมีการเจริญเติบโตเหมือนพวกเห็ดทั่วไปคะ อยู่ในอากาศสามารถอยู่ได้ในรูปของสปอร์ พอลงถึงแหล่งอาหารจะเจริญเติบโตพอโตแล้วก็จะแตกเป็นสปอร์อีกที คะ ควบคุมยากมากๆเพราะมันอยู่ได้ในอากาศถ้ามีแมวที่เป็นควรแยกออกจะเช็ดทำความะอาดทุกทีซักผ้า(ด้วยน้ำที่ส่วนผสมของไฮเตอร์เล็กน้อยไม่ต้องใส่มาก9%คงพอแล้วคะจาก100%นะ(นอกเรื่องหน่อยนะคะ เอาความรู้มาแบ่งปันกันเฉยๆคะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ธันวาคม 2011, 16:13:12 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
maanoiiz
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #263 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 00:18:54 »

อันนี้คือรวมกระทู้ไว้ด้วยกันเลยใช่มั้ยคะ ไม่ได้เล่นนาน งง เลย ^^ มีข่าวดีมากๆจะมาบอกเพื่อนๆพี่ๆน้องๆกันเรื่องน้องส่วนหน้านะคะ วันนี้คุณหมอโทรมาบอกว่ามีคนนึงไปหาน้องเค้าที่ร้าน แล้วบอกว่าเป็นเจ้าของของน้องเค้า คือน้องเค้าหายออกจากบ้านไปนานมาก,,,,แล้วมาเห็นภาพน้องเค้าในเว็บเลยตามไปดูให้แน่ใจว่าใช่จริงๆมั้ย แล้วในที่สุดทั้งน้องหมาแล้วก้อคนดีใจมากๆที่ได้เจอกัน น้องส่วนหน้าเองก้อจำเจ้าของได้ดีใจใหญ่เลย , ,, วันนี้เจ้าของที่แท้จริงก้อได้นำน้องเค้ากลับไปอยู่ด้วยกันแล้วค่ะ พอได้ทราบแบบนี้ก้อดีใจมากๆเลย ^^ อาการของน้องเค้าก้อดีขึ้นมากๆ กินเก่งแล้วก้อร่าเริง ยิ่งได้เจอคนที่เค้ารักด้วยแล้วรับรองว่าต้องวิ่งได้แล้วก้ออ้วนๆๆๆเหมือนเดิมแน่ๆ ถ้าหากว่าเจ้าของของน้องเค้าได้เข้ามาอ่านคอมเม้นนี้อยากให้รู้ว่าดีใจด้วยมากๆเลยนะคะที่ได้เจอน้องหมาที่หายไป แล้วยังไงส่งข่าวบ้างนะคะ ดีใจด้วยจริงๆค่า, ,,เย้ !!
เพลินวาน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #264 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 11:41:13 »

เป็นกระทู้ที่เข้ามาอ่านแล้วมีความสุขครับ
มองเห็นความงดงาม ของน้ำใจ ของผู้ให้ทุกคน
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

+10  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #265 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 10:47:28 »

ช่วงนี้ยุ่งมากหลังปีใหม่นี้มานะคะยังไม่มีเวลาไปช่วยทำอะไรที่บ้านพี่โบว์เลยนะคะ เจ้ายุ่งก็ยังไม่ได้ไปวุ่นมากเลยละคะ ยังไงใครมีเวลาเข้าไปช่วยรบกวนเข้าไปบริจาคอาหารน้องหมาที่บ้านพี่โบว์กันก่อนเลยนะคะ ที่หนึ่งตอนนี้ของบริจาคไม่มีอะไร เพราะไม่มีใครบริจาคเพิ่มอะไรมานะคะ เลยขอหยุดใครจะเข้าไปไม่ทราบที่อยู่โทรถามกันได้นะคะ หรือใครสะดวกจะไปรับอาหารที่มีคนบริจาคที่อยู่ที่ร้านขายของสัตว์เลี้ยงไปให้น้องหมาบ้านพี่โบว์ ก็รบกวนหน่อยนะคะ หรือใครสนใจไปหาเจ้ายุ่งก็ติดต่อมาละกันนะคะ แล้วจะบอกให้คะปกติหนึ่งว่างวันอาทิตย์วันเดียวนะ แต่ตอนเช้าของวันอาทิตย์ตอนนี้ต้องเข้ามาดูแลน้องแมวที่officeช่วงนี้ทั้งงานทั้งแมวเลยยุ่งมากเลยละคะ  ยิงฟันยิ้ม
ยังไงใครว่างช่วยกันก้ช่วยๆกันนะคะ
nookam
สาวเจียงฮาย *-*
ชั้นประถม
*

ไม่มีใครรักเรา เราก้อเพียงแต่ รักตัวเองก้อพอ...

« ตอบ #266 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 16:30:36 »

อัฟคระ สู้นะคะ

เปนกำลังใจให้คะ

(แต่แนะนำให้ทำหมั่นตัวเมียไปเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
นายต๋อยหอย(^_^)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #267 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 18:17:28 »

สู้ๆ นะครับ ผมเป็นกำลังใจให้  ตกใจ
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #268 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 18:51:30 »

เป็นกระทู้ที่เข้ามาอ่านแล้วมีความสุขครับ
มองเห็นความงดงาม ของน้ำใจ ของผู้ให้ทุกคน
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

+10  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

+1 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] พิมพ์