เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 22:37:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  สดๆร้อนๆ ภาพงานดอกไม้งาม เอามาให้ดูก่อนไปกันนะครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สดๆร้อนๆ ภาพงานดอกไม้งาม เอามาให้ดูก่อนไปกันนะครับ  (อ่าน 3827 ครั้ง)
<*star service*>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 10:13:11 »

ภาพงานดอกไม้งาม  ที่เชียงรายสวยงามมั๊กๆครับ คนถ่ายรูปก็สุดยอดฝีมือ ครับ
updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 12:16:08 »

ว่าจะไม่พูดแล้วเชียว เห็นตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ปีนี้ยังได้เห็นอีก
ป้ายชื่องาน

เชียงรายดอกไม้งาม
อบจ.จังหวัด.ชร.

ผิดหลักภาษาไทย ....อย่างมากมาย กับงานระดับประเทศแบบนี้  ลังเล  ลังเล

ต้องขอภัยครับ...ขอประดับความรู้ครับ  ว่าป้ายอันใหนที่ผิดหลักภาษาไทยครับ ป้ายไม้,ป้ายเขียว,ป้ายดอก,หรือป้ายชื่อที่ติดนาฬิกา
ผิดหลักภาษาไทยยังไงครับ

เท่าที่เห็น มีป้ายไม้ สวนไม้งามริมน้ำกก ที่ตกตัว   ์  จากคำว่า องค...(อันนี้สงสัย ลืม หรือ ทำหล่น  ยิงฟันยิ้ม)

ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 12:20:27 โดย updoon » IP : บันทึกการเข้า

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
tor5101
มัธยม
**

ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง 0866710332 คุณต่อครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 15:13:56 »

งานนี้หาเสียงไปในตัวแน่ อบจ ทั้งงาน เฮ้อ.......................

รับถ่ายภาพ งานปริญญา งานEvent งานพิธี ต่างๆ ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง ครับ ติดตาม ผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/pongsarat
หรือโทร 0866710332 คุณ ต่อ ครับ
wiichy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 18:08:27 »

ต้องขอภัยครับ...ขอประดับความรู้ครับ  ว่าป้ายอันใหนที่ผิดหลักภาษาไทยครับ ป้ายไม้,ป้ายเขียว,ป้ายดอก,หรือป้ายชื่อที่ติดนาฬิกา

เท่าที่เห็น มีป้ายไม้ สวนไม้งามริมน้ำกก ที่ตกตัว   ์  จากคำว่า องค...(อันนี้สงสัย ลืม หรือ ทำหล่น  ยิงฟันยิ้ม)

ป้ายใหญ่ของงานครับ ตัวเบ่อเร่อเลย

เชียงรายดอกไม้งาม อบจ.จังหวัดชร. เอาเต็มๆไม่ย่อเท่ากับ เชียงรายดอกไม้งามองค์การบริหารส่วนจังหวัด จังหวัด เชียงราย

คือจะใส่จังหวัดทำไมสองรอบครับ ตัวย่อ อบจ. ก็บ่งบอกแล้วว่าจังหวัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 18:10:59 โดย wiichy » IP : บันทึกการเข้า
xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม
ระดับ :ป.โท

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 19:07:15 »

บรรยากาศตอนกลางคืนก็สวยครับ ยิ้ม
MRTARS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 19:50:58 »

เท่าที่เห็น มีป้ายไม้ สวนไม้งามริมน้ำกก ที่ตกตัว   ์  จากคำว่า องค...(อันนี้สงสัย ลืม หรือ ทำหล่น  ยิงฟันยิ้ม)

ป้ายใหญ่ของงานครับ ตัวเบ่อเร่อเลย

เชียงรายดอกไม้งาม อบจ.จังหวัดชร. เอาเต็มๆไม่ย่อเท่ากับ เชียงรายดอกไม้งามองค์การบริหารส่วนจังหวัด จังหวัด เชียงราย

คือจะใส่จังหวัดทำไมสองรอบครับ ตัวย่อ อบจ. ก็บ่งบอกแล้วว่าจังหวัด

เขาน่าจะหมายถึง องค์การบริหารส่วนจังหวัด ของจังหวัดเชียงราย มากกว่านะครับ เพียงแต่ย่อคำว่า ของ ลงมา

แต่ปีนี้งานยอดเยี่ยมมากครับ น่าชื่นชมเจ้าของงานที่ได้สร้างรายได้และชื่อเสียงให้กับจังหวัดในระดับประเทศขนาดนี้

เห็นหลายๆคนบอกว่างานดอกไม้เราชนะขาด พืชสวนโลกที่เชียงใหม่ที่เลย น่าชื่นชมจริงๆครับ

แต่ปีนี้ผมก็ยังไม่เห็นทิวลิปดำนะครับ ที่เห็นเด่นๆก็คงเป็นดอกโบตั๋นมั้งครับ สวยสมคำล่ำลือจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 20:05:56 โดย MRTARS » IP : บันทึกการเข้า
MRTARS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 20:02:59 »

ว่าจะไม่พูดแล้วเชียว เห็นตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ปีนี้ยังได้เห็นอีก
ป้ายชื่องาน

อบจ.จังหวัด.ชร.

ผิดหลักภาษาไทย ....อย่างมากมาย กับงานระดับประเทศแบบนี้  ลังเล  ลังเล

555

อบจ.จว.ชร

อบจ.ชร.  หรือไม่ก้อ
อบจ.เชียงราย

ก็ถูกต้องสมบูรณ์แล้วครับ ...  ยิงฟันยิ้ม

ของติงนิดนึงนะครับ

คำว่า "ก้อ" นี่ผิดหลักภาษาเหมือนกันนะครับ

จริงๆต้องเป็น "ก็" ครับ

แต่ก็อีกนั่นแหละ เพราะภาษาไทยไม่ใช่ภาษาตาย ผมว่าการเปลี่ยนแปลงของภาษาจึงเป็นเรื่องปกติครับ

ณ ที่นี้คำว่า อบจ. อาจจะทำหน้าที่เป็นชื่อเฉพาะครับ ซึ่งก็เป็นชื่อขององค์กรของรัฐ ถ้ามองในแง่นี้ การพูดว่าอบจ. จังหวัดเชียงรายก็อาจจะเป็นที่ยอมรับได้ครับ

แต่ผมก็เห็นด้วยอย่างที่คุณว่า ถ้าเราจะทำให้เป็นสากลขึ้นก็ควรจะเขียนให้ถูกต้องดีกว่าครับ

krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 19:21:32 »

เจ๋ง สวยครับภาพถ่ายตอนกลางคืนนี่ ขนาดใช้มือถือถ่ายยังสวยเลยนะครับ ถ่ายภาพกลางคืนชมบรรยากาศงานดอกไม้บานแล้วสวยนะครับ ไปเที่ยวช่วงค่ำๆคงสนุกไปอีกแบบครับ
ปล. ภาพดอกไม้สวยมากครับ
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 06:33:18 »

งามขนาด ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์