เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:16:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  หาอู่นอกดูเครื่อง Ford Fiesta ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาอู่นอกดูเครื่อง Ford Fiesta ค่ะ  (อ่าน 3688 ครั้ง)
DoubleJz
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 21:07:06 »

รถมีอาการไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้น ติดๆดับๆ บางทีเข้า D แล้วเร่งไม่ขึ้น บางทีช่วงความเร็ว 40-50 ได้ยินเสียงกี๊ดดด กี๊ดด เหมือนอารมณ์แบบมีอะไรขูดๆเครื่อง ดังจากกระโปรงหน้า หรือบริเวณเท้าซ้ายเวลาเราขับรถ(ช่วงเกียร์ที่คอนโทรลกลาง) เอาไปศูนย์ ศูนย์บอกว่าต้องรอให้คิวจองเช็คระยะว่างก่อนถึงจะให้ช่างดูให้ อารมณ์เสีย ประกันระยะ 3 ปีก็หมดแล้วด้วย ในศูนย์ให้ช่างดูก็แพงหูฉี่ ใครมีอู่แนะนำได้บ้างมั้ยคะ? ที่มีคอมพ์ซอฟแวร์ตรวจจับโค้ดเหมือนของศูนย์ได้
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 19:43:59 »

ไม่ทราบว่า จขกท ใช้รถรุ่นอะไรอยู่คับ 1.5 และะ 1.6 พอตอบได้คับ 1.4 นี่ ต้องขอละเว้น

ผม ใช้ฟอร์ดเฟียสต้า 1.6 อยู่นะคับ หาข้อมูลอาการต่างๆ ของรถในเวป เลยมีข้อมูลมาแชร์กัน

อาการแบบนี้ เป็นกันเยอะเลยคับ เป็นอาการเฉพาะตัว ของ ฟอร์ด เฟียสต้า รุ่น 1.5 และ 1.6

แก้ให้หายขาดยาก และ แพง หน่อย สำหรับรถหมดประกัน

อาการนี้ มีอยู่ สอง กรณี

1. อาการ ซีลเกียร์ รั่ว นี่ เป็นอาการ อย่างเบาๆนะคับ แนะนำให้ เข้าไปเคลม ซีลเกียร์ และ

คลัช คู่ ของ รุ่น 1.5 และ 1.6 เลย เพราะ เคลมฟรี !!!!

ข้อนี้ ฟอร์ด ประเทศไทย ได้ทำการต่อประกันซีลเกียร์ และ ชุดเกียร์ บางชิ้นส่วน ย้ำนะคับ

บางชิ้นส่วนให้เรียบร้อย ถึงแม้ว่า จขกท จะใช้รถเกิน 1 แสรนกิโล หรือ 3 ปี ไปแล้วก็ตาม

ให้เอารถเข้า 0 ก่อน 31 มกราคม 2558 นะคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 19:53:53 »

ข้อ2. เป็นอาการหนัก คือ กล่องควบคุมเกียร์ พัง ต้องเปลี่ยนใหม่ อย่างเดียวคับ

ไม่มีการซ่อม และ ซ่อมไม่ได้ ซ่อมไม่จบ

เคลมอย่างเดียว ทั้งนี้ทั้งนั้น แนะนำให้คุยกะช่าง และ อยู่ที่การต่อรอง

ถึงแม้ว่า รถเราจะหมดประกันแล้ว ก็ บอกได้ว่า รถเรา เชค 0 บริการ ฟอร์ด ตลอด

อยู่ในการดูแลของช่างของคุณมาตลอด ช่วยกันหน่อย

อาการแบบนี้ แนะนำให้จองคิว บอกเดกที่รับสายว่า จะเข้ามาคุยเรื่อง เคลมกล่องเกียร์ คับ

ถ้าแย่หน่อยไม่ได้จริงๆ ค่าใช้จ่าย ก็ ราวๆ 22000 ขึ้นไป ส่วนมาก จะมีส่วนลดให้นะคับ

กทม. มี 0 ฟอร์ด รามคำแหงที่เชี่ยวชาญเรื่องเกียร์ คลัชคู่นี่เป็นพิเศษ

ส่วนที่ เชียงราย ยังไม่ทราบจริงๆ ว่า เคยเจอเคสแบบนี้มากน้อยขนาดไหน

สุดท้าย หาาอู่นอกฟอร์ด นี่ยากมาคับ และเป็นอาการเฉพาะตัวด้วย ยากหน่อย

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 13:40:14 »

รถฟอร์ดที่ยังไม่หมดระยะรับประกันก็ต้องเข้าศูนย์เคลมให้นะครับ
ถึงจะหมดระยะรับประกัน ถ้าเป็นลูกค้าประวัติดีทางศูนย์ก็จะช่วยเคลมให้เรียกว่า Good View

แต่ถ้าเป็นปัญหาทางเทคนิค ทางฟอร์ดจะทำการเรียกรถทุกคันมาเปลี่ยนอะไหล่ให้ฟรี
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าเป็นอาการเดิมที่แก้ไม่หาย ทางศูนย์จะต้องเคลมต่อเนื่องให้ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 22:33:43 »

รถฟอร์ดที่ยังไม่หมดระยะรับประกันก็ต้องเข้าศูนย์เคลมให้นะครับ
ถึงจะหมดระยะรับประกัน ถ้าเป็นลูกค้าประวัติดีทางศูนย์ก็จะช่วยเคลมให้เรียกว่า Good View

แต่ถ้าเป็นปัญหาทางเทคนิค ทางฟอร์ดจะทำการเรียกรถทุกคันมาเปลี่ยนอะไหล่ให้ฟรี
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าเป็นอาการเดิมที่แก้ไม่หาย ทางศูนย์จะต้องเคลมต่อเนื่องให้ครับ

ผมก็หวังว่า ซีลเกียร์ กะ คลัชคู่ แบบแห้ง จะเป็นเช่นนั้นนะครับ

ส้่วนกล่อง PCM ควบคุมเกียร์ ไม่ยักกะรวมด้วย ในฟอร์ด เฟียสต้าคลับ

นี่ ทั้งเคลม ทั้ง จ่ายเอง ร่วมสองหมื่นกว่าบาท ทั้งนั้น

ทำไมฟอร์ด ไม่เรียกมาเปลี่ยนอะไหล่ฟรีบ้าง หรือ จะ ขายกล่องอย่างเดียวหนอ

Weeraphatr
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 17:27:19 »

ตกลงตอนนี้แก้ปันหาได้หรือยัง ยินดีช่วยเหลือให้คำแนะนำครับ I'd :  0930686407
หน้า: [1] พิมพ์