เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 22:53:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ข้อกฎหมายเรื่องการส่งเสียงดัง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ข้อกฎหมายเรื่องการส่งเสียงดัง  (อ่าน 1938 ครั้ง)
sangkam
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2019, 21:51:04 »

ผมมีเรื่องอยากถามความคิดเห็นในกรณีเพื่อนบ้าน ในหมู่บ้าน หลังติดกัน
ชอบพาพรรคพวกมากินเหล้าและร้องคาราโอเกะ แบบเปิดลำโพงเสียงดัง
ผมสามารถร้องเรียนหน่วยงานใดได้บ้าง , ในความคิดเห็นส่วนตัวของผม
คนอยู่ร่วมกันน่าจะมีความเกรงใจกันบ้าง โดยไม่ต้องไปบอกไปเตือนเพราะ
ข่าวที่เห็นกันอยู่บ่อยๆ บอกไปก็ทะเลาะกันอยู่ดี แล้วทุกอย่างก็จะบานปลาย

ผมต้องการอยู่อย่างสงบ ไม่ต้องการมีเรื่องกับใคร แต่การที่จะให้ทนๆ ไป
ผมก็คิดว่าเป็นการละเมิดสิทธิส่วนตัวของผมเช่นกัน

ดังนั้นหากท่านใดพอทราบข้อกฎหมายหรือมีข้อแนะนำใด ผมขอความกรุณาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2019, 21:53:23 โดย sangkam » IP : บันทึกการเข้า
E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2019, 14:14:28 »

แจ้งเจ้าหน้าที่สายตรวจให้มากล่าวตักเตือนได้ครับ
ttp
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2019, 14:01:20 »

เกิน สี่ทุ่มแจ้งตำรวจมาเตือนได้ครับ

mpn.pom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2019, 22:42:51 »

เข้าใจค่ะ ปัญหาเดียวกันเลย อยากได้คำแนะนำเหมือนกัน

obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2019, 08:40:42 »

ปัญหาโลกแตกครับ เฉกเช่น หมาแมว การจอดรถ บ้านติดกัน ยังมีมากกว่านั้นบางบ้านเป็นซอยตันอยู่ระหว่างตึก ต้องจอดรถต่อท้ายกันไป หากคันหน้าสุดจะออกก็ต้องให้คันหลังสุดถอยออกก่อน สุดท้ายก็ทะเลาะกัน ปัญหานี้เบื้องต้นก็ควรจะคุยกันก่อน เพื่อนบ้านกันหนีกันไม่พ้น ทีเขามั่ง ทีเรามั่ง บางทีก็้ต้องมีกันมั่งละฉลองวันเกิด ญาติมาเยี่ยมเยือน เป็นผมนะไปร่วมวงซะด้วยเลย บางทีคนเราก็เกินไปนะเช่นบ้านข้างๆทำบุญขึ้นบ้านใหม่ แต่งงาน ฯ มันก็ต้องมีดนตรี เครื่องเสียงดังกันมั่งละ สักวันสองวัน ยิ่งวันจัดงานจริงๆเจ้าภาพก็ต้องการแบบอลังการ สนุกสนาน สักสองสามทุ่มบ้านข้างๆก็โทรแจ้งตำรวจละ เข้าใจนะตำรวจต้องไปที่เกิดเหตุ แล้วจะทำไงมันก็ลำบากใจอยู่นะสำหรับตำรวจ ส่วนถ้าหากเกินเที่ยงคืนไปแล้วก็ว่าไปอย่าง ส่วนมากเขาก็ว่ากล่าวตักเตือนให้ลดเสียงหรือหยุดทันที หากไม่เชื่อฟังก็มีความผิดอาญาครับ ปรับไม่เกิน 5000 บาท ถ้าต่อหน้าสาธารณะหรือคนหมู่มากก็จำคุก 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10000 บาท
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2019, 09:42:52 »

กฏหมายน่ะ มีรองรับอยู่แล้วคนปกติเค้าย่อมรู้และเกรงกลัว แต่พวกกินเหล้าร้องคาราฯเป็นประจำมันนึกว่าผัวเป็นไผ่ พงศธรเมียเป็นลำไย ไหทองคำ  พวกกินเหล้าร้องเพลงดังลั่นแบบนี้ใช้การคุยไม่เป็นผลหรอกครับ มันไม่มีความเกรงใจ ผมนี่ซึ้งถึงเสียงบาดหูแทนเลย

1  แต่เมื่อจะเข้าใช้ กฏหมาย  ก็เข้าชน อย่ามัวเหนียมอาย โทรแจ้งไลน์แจ้งช่องทางมีเยอะแยะ ตร เขาไม่บอกหรอกว่าใครโทรแจ้ง....
 2  เอาแบบเพื่อนผม  โทรไปร้านช่างให้มาส่งเสนอราคาเสียบไว้   จะทำห้องกระจกร้องเพลงราคาถูกกับแพงเสียบไว้หน้าบ้าน ก็ได้ผลนะ..
 3  แจ้งผู้นำหมู่บ้าน
 4  ถ้าชนเอง ก็ "เพลงคาราบาว" ครับ ซื้อกระถางเลย

TTM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2019, 10:15:22 »

อยู่ที่จิตสำนึกคนครับ ปัญหานี้เจอบ่อยมาก แจ้งสายตรวจครับ
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2019, 11:35:35 »

“เป็นเยี่ยง”. แต่ไม่ได้ให้เอา “เป็นอย่าง”

ผมเจอลักษณะคล้ายๆกับท่านเจ้าของกระทู้ แต่หนักกว่า
(อันนี้ไม่ลงรายละเอียดนะครับ เพราะมันเป็นความจากผมฝ่ายเดียว)

ผมใช้แก้วครับ ขว้างหลังคาบ้าน แก้วแตก เสียงดัง แต่ไม่มีทรัพย์สินอะไรเสียหาย
บางทีก็ขวดบ้าง ขว้างใส่รั้วบ้าน (ไม่ใช่ในบริเวณบ้านเขานะ)

แล้วก็ลงเอยด้วยความ.....เงียบสงบ

ป.ล. เคยไปนั่งคุยนั่งตกลงกันที่โรงพักแล้วครับ แต่ก็สันดานเหมือนเดิม

ย้ำ!! เป็นเยี่ยง แต่ไม่ควร เอาอย่าง

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2019, 11:57:20 »

แบบนี้จะได้รู้ บ้านใกล้เขารำคาญ สุดจะทนแล้ว+555
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2019, 13:14:31 »

....คร่อกๆๆๆๆ....กำลังหลับมาตอบกระทู้ครับ
.............
ใช้ประทัดยักษ์ จุดแล้วยิงใส่หนังสติ้ก ลงไปบึ้มกลางลานบ้านพอดีๆ
เจาะไข่ไว้ให้เน่า  ได้ที่ ได้เวลาเสียงดังเกินลิมิต เกินเวลา ก็ชู้ตลูกโทษกลางหลังคา
(รับรอง เหม็นไม่หาย จนกว่าฝนหน้า)
....อ้าว กำลังฝันอยู่เหรอนี่....
...มีวิธีการที่ถูกกฎหมาย ลมุนละม่อม มีคนกลางมาช่วย..ตามที่หลายท่านได้ตอบไว้
ส่วนของผม ฝันอาจได้เป็นจริง...ถ้ามีมาส่งเสียงติดๆบ้าน...

girlyducky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2019, 15:23:30 »

https://www.facebook.com/groups/1704942703060739/

แนะนำค่ะ
nicycy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2019, 00:34:01 »

ศูนย์ดำรงค์ธรรมจังหวัดครับ..ศาลากลาง
หน้า: [1] พิมพ์