เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:30:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  นำรถมาจอดในโรงเรียนโดยไม่ได้รับอนุญาต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน นำรถมาจอดในโรงเรียนโดยไม่ได้รับอนุญาต  (อ่าน 2031 ครั้ง)
mpn.pom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2019, 22:37:42 »

ขออนุญาติแจ้งให้ทราบ  

เนื่องจากมีรถยนต์ยี่ห้อโตโยต้า ยาริส เอทีฟ สีน้ำเงิน
นำรถเข้ามาจอดในโรงเรียนปิติศึกษา หลายครั้งทาง
โรงเรียนฯ จึงได้ทำการสอบถาม ครู บุคลากร รวมถึง
ผู้ปกครอง ปรากฎว่าไม่ได้เป็นรถของผู้ที่มีความ
เกี่ยวข้องกับทางโรงเรียนแต่อย่างใด

ซึ่งวันนี้รถคันได้ดังกล่าวก็ได้นำมาจอดในโรงจอดรถ
ของโรงเรียนเมื่อเวลาประมาณ 07.00 โดยประมาณ
(ตามรายละเอียดจากกล้องวงจรปิด) จนถึงเวลา
17.00 น. เจ้าหนัาที่โรงเรียนจึงได้ทำการปิดประตูโดย
รถคันดังกล่าวยังอยู่ในโรงเรียน และเมื่อเวลา 20.น
กว่าๆ เจ้าหน้าที่ได้ทำการตรวจสอบรอบบริเวณโรงเรียน
ตามปกติ พบว่าได้มีการนำรถคันดังกล่าวออกไป โดย
เจ้าของรถนำช่างมาสะเดาะกุญแจประตูโรงเรียน
(รายละเอียดตามกล้องวงจรปิด)

ดังนั้น หากท่านผู้ใดเป็นเพื่อน ญาติ ผู้ร่วมงานหรือคนรู้จัก
ของเจ้าของรถคันดังกล่าว ทางโรงเรียนขอแจ้งให้ทราบว่า
ขณะนี้ทางโรงเรียนได้แจ้งความดำเนินคดีกับเจ้าของรถคัน
ดังกล่าว ในข้อหา บุกรุกสถานที่ส่วนบุคคล โดยมิได้รับอนุญาต ,
ข้อหามีเหตุทำให้เสียทรัพย์ , ข้อหาทำให้ผู้อื่นตกใจหรือกลัว

จึงขอประกาศมาให้ทราบโดยทั่วกัน

* 10811.jpg (275.33 KB, 1108x1477 - ดู 1299 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กรกฎาคม 2019, 08:32:34 โดย mpn.pom » IP : บันทึกการเข้า
TTM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2019, 20:45:52 »

ไม่รู้ฟ้า ฮืม ฮืม
iFirstz
ชั้นประถม
*

Administrator

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2019, 08:49:09 »

อี้ก่อมีน่อคับ  ตกใจ
bschool
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2019, 11:14:58 »

ตรวจสอบขนส่งจังหวัด ดูครับ จะได้รู้ว่าเป็นผู้ได ?
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2019, 00:48:35 »

พื้นที่จอดเป็นพื้นที่ปิดใช่มั้ยครับ แล้วมาจอดแล้วหลายครั้ง แสดงว่าเจ้าหน้าที่น่าจะจำรถได้ใช่มั้ยครับ จำรถได้ ก็น่าจะเจอเจ้าของได้ไม่น่ายากนะครับ ปัญหานี้ถ้าได้แจ้งได้สร้างความเข้าใจกัน เปิดใจเข้าหากัน น่าจะแก้ปัญหาได้ไม่ยากนะครับ แต่ดูแววแล้วเรื่องน่าจะบานปลายไปละ

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2019, 09:49:27 »

เป็นการกระทำที่ไม่สมควร  มันมีผลถึงความปลอดภัยในโรงเรียน ยิ่งแอบมาสะเดาะกุญแจอีก ถือว่าเป็นการละเมิด และผิดกฎหมายครับ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2019, 10:04:09 »

เรื่องถึงตำรวจตั้งนานแล้วนี่ครับ ..ก็รู้ตัวเจ้าของแล้ว ก็ว่าไปตาม กม.สิครับ บุกรุก+ทรัพย์สินเสียหาย จากการไปปิดประตูขังรถเขาไว้แล้วเค้ามาตัดโซ่เอารถ ก็ฟ้องร้องได้ ทำไมยังมีกระทู้มาประกาศอยู่อีกครับ มีปัญหาตามมาอะไรหรือ?  จะด้วยสาเหตุใด ก็ไม่อยากให้โพสท์แนวประจาน โดยเฉพาะอย่างยิ่งจากสถาบันการศึกษา มันดูยังไงไม่รู้

mpn.pom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2019, 23:06:41 »

เรื่องถึงตำรวจตั้งนานแล้วนี่ครับ ..ก็รู้ตัวเจ้าของแล้ว ก็ว่าไปตาม กม.สิครับ บุกรุก+ทรัพย์สินเสียหาย จากการไปปิดประตูขังรถเขาไว้แล้วเค้ามาตัดโซ่เอารถ ก็ฟ้องร้องได้ ทำไมยังมีกระทู้มาประกาศอยู่อีกครับ มีปัญหาตามมาอะไรหรือ?  จะด้วยสาเหตุใด ก็ไม่อยากให้โพสท์แนวประจาน โดยเฉพาะอย่างยิ่งจากสถาบันการศึกษา มันดูยังไงไม่รู้
quote]เรียนให้ทราบนะคะ ตอนนี้
โรงเรียนต้องเปลี่ยนประตูรั้วเข้าออกทั้งสอง
ด้าน มีค่าใช้จ่ายเป็นจำนวนเงินประมาณ
60,000 บาท เนื่องจากต้องคำนึงถึงความ
ปลอดภัย ฯลฯ

ไม่ใช่การโพสต์ประจาน แต่ต้องการให้
เจ้าของรถหรือผู้ใช้รถคันดังกล่าวมาแสดง
ตนเพื่อรับผิดชอบในสิ่งที่กระทำ  เพราะ
จนท.ตำรวจได้ตรวจสอบทะเบียนรถคันดัง
กล่าวแล้วปรากฎว่าไม่สามารถติดต่อ
เจ้าของรถได้

"การนำรถเข้ามาจอดในสถานศึกษาส่วน
บุคคล ที่มีเวลาทำการเปิดปิดที่ชัดเจน
เมื่อพ้นกำหนดเวลาไปแล้ว ทางสถานที่
มีสิทธิที่จะปิดประตูโดยไม่ต้องรับการ
อนุญาตจากผู้ใด เพื่อให้บุคคลดังกล่าว
มาแสดงตนต่อเจ้าของสถานที่"

และโพสต์นี้ไม่ใช่โพสต์จากทางโรงเรียน
แต่คนโพสต์เป็นบุคคลากรในโรงเรียนค่ะ

หากทราบเบาะแส ติดต่อ พตท.นเรศ
096 867 4257

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2019, 00:05:47 โดย mpn.pom » IP : บันทึกการเข้า
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2019, 14:35:33 »

คือ ผมไม่รู้จักรถ แต่เคยเห็นโพสท์ทั้งในเว็บ และในfacebook ต่างๆของเชียงราย ที่ลงภาพเดียวกันนี้เรื่องเดียวกันนี้หลายครั้งแล้ว ..เลยอยากให้พุ่งเป้าเกาะติดไปที่ ตร.ครับว่า หลักฐานชัดเจนแบบนี้ แจ้งความแล้ว ทำไมหาตัวไม่เจอ เรื่องถึงไหน..เห็นในเฟสก็บอกว่าเป็นผู้หญิงคนหนึ่ง

มุมมองผมนะ....

1. โรงเรียน เสียกุญแจ(สะเดาะ) น่าจะเรียกค่าเสียหายได้เท่าทรัพย์ที่เสียหรือเปล่า? ประตูเปลี่ยนใหม่เพราะเขาทำลายหรือเปล่า? หรือเป็นเจตนาตรงของโรงเรียนเอง ตำรวจพิสูจน์หลักฐานชี้ความเสียหายมากน้อยแค่ไหน?

2. บุกรุก นอกเวลาทำการ แถมกลางคืน แจ้งได้อยู่แล้วครับ น่ามุ่งเรื่องนี้เป็นหลักมากกว่าค่าประตู 6 หมื่น กลัวว่าจะเป็นการเรียกเกินสมควรแก่เหตุน่ะครับ

3. ใจเย็นๆนะครับ ตร.ใส่เกียร์เดินช้า อาจเพราะเหตุผลที่ข้อเท็จจริง สอบถามเขาแล้วมาเล่าสู่กันฟังสิครับว่าเพราะอะไร? ผมก็อยากรู้ แล้วที่ รร.ไม่มี รปภ. หลัง 17.00 น.หรือครับ ว่าทำไมเจ้าของรถเขาต้องสะเดาะกุญแจออก มากกว่าขอให้เปิดประตูเอารถตัวเองแบบนั้น

4. สะอึก กับ หัวกระทู้ "จอดรถในโรงเรียน โดยไม่รับอนุญาต"  โรงเรียนนะครับ ถ้าบ้านคนที่อยู่อาศัยก็จะไม่ว่า  ลองพิจารณาแล้วเปลี่ยนคำพูดใหม่ให้สมกับบุคลากรผู้ให้วิชา จะดูนุ่มนวลกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2019, 07:58:03 โดย jesa » IP : บันทึกการเข้า

lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2019, 19:52:26 »

เข้าใจว่ารถคันนี้กำลังหนีการติดตามยึดจากไฟแนนซ์
เมื่อทางโรงเรียนลงรูปเปิดเผยขนาดนี้ เชื่อว่าต่อไปคงไม่กล้ามาจอดอีก
ต่อไป บ.ไฟแนนซ์ คงผ่านมาตรวจดูบ่อย ๆ  จนกว่าจะยึดได้

แถวนั้นโรงแรมริมกกมีที่จอดมหาศาล จะไปเอารถกลางคืนก็ได้ ทำไมไม่ไปจอด
เห็นใจทางโรงเรียนมากกว่าครับ
หน้า: [1] พิมพ์