เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:55:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  วัดพระธาตุสันขวาง ต.ท่าสุด จ.เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วัดพระธาตุสันขวาง ต.ท่าสุด จ.เชียงราย  (อ่าน 20520 ครั้ง)
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:39:25 »

มาครับ เห็นมีคนสนใจจะนำประวัติของวัดพระธาตุสันขวางมาเล่าสู่กันฟัง ผมไปบ่อยครับ

ประวัติ วัดพระธาตุสันขวาง
จาก ตำนานพระเจ้าเลียบโลก

พระธาตุสันขวาง พระบรมธาตุซึ่งเป็นสถานที่ประดิษฐาน พระบรมสารีริกธาตุ ส่วน พระเกศาธาตุ ของ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณโคดม (พระพุทธเจ้าองค์ที่ 4 ในภัทรกัลป์นี้ หรือพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันนั่นเอง)

ตั้งอยู่ที่ หมู่ 4 บ้านห้วยเคียน ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย

เล่ากันมาแต่อดีตกาลว่าเมื่อนานมาแล้วสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้า ได้เสด็จเลยมาจาก เวียงโยนกนคร ล่องมาแล้ว (ปัจจุบันคือ อ.เชียงแสน จ.เชียงราย) และได้ ฉันข้าวต้มหุงแกงเผือกมัน (ข้าวต้ม) ที่ บ้านแม่ข้าวต้มท่าสุด โดยแก่บ้าน(ผู้ใหญ่บ้าน) และชาวบ้านจัดตั้งประรำพิธีถวาย พระพุทธเจ้าหลังจากได้ เทศนาภัตตะอนุโมทนาทานแล้ว พระพุทธเจ้าก็ ลูบอุตตะมะมังคละหัวแห่งตน ปลงพระเกศา ให้แก่ชาวบ้านและได้ให้มาประดิษฐาน ณ เขาลูกนี้ (เขาแก้ว) และพระพุทธองค์ได้กล่าวว่าในอนาคตสถานที่แห่งนี้จะได้ชื่อว่า พระธาตุยางแล เพราะมีต้นยางอยู่มาก จนถึงเมื่อพระพุทธองค์เสด็จดับขันธ์ปรินิพพานแล้ว จึงได้มีพระอรหันต์รูปหนึ่ง มาก่อสร้างสถูปเจดีย์ครอบไว้ และนำพระบรมสารีริกธาตุมาบรรจุเพิ่มอีก (สถาน ที่ตรงนี้จึงมีทั้ง พระบรมสารีริกธาตุแบบดั้งเดิมสมัยพระพุทธองค์) และ พระบรมสารีริกธาตุ ที่ได้มาหลังพระพุทธองค์ปรินิพพานแล้ว) ต่อ มาได้มีทั้งพระสงฆ์ ฤาษีและอุบาสกมาบูรณะสถานที่นี้สืบต่อกันมาโดยตลอด จนถึงปี ๒๕๐๕ ฤาษีแสน และ ฤาษีนารอด พร้อมคณะอุบาสกชื่อ พ่อหมวก การินทา ได้ทำการบูรณะขึ้นมาใหม่ และตั้งชื่อใหม่ว่า พระธาตุดอยโกฎิแก้ว (เพราะรูปทรงคล้ายกระดูก)

ที่ได้ชื่อว่าเขาแก้วเพราะว่าในคืนวันเพ็ญ หรือวันพระ จะเห็น ลูกแก้วลอยอยู่บนยอดเขา และจะล่องลอยไปอีกฟากหนึ่งคือ ถ้ำผาตอง ซึ่
]

"แก้วทั้ง 2 เหมือนพี่น้องกัน ซึ่งจะล่องลอยไปมาหาสู่กันเสมอทุกวันพระ"

จากนั้นหลังจากพระพุทธเจ้าเสด็จดับขันปรินิพพานแล้ว ได้มีการสร้างสถูปครอบเกศาพระพุทธเจ้าและได้ทำการบูรณะมาจนถึงปัจจุบัน

ตามนิมิตรของ หลวงปู่คำแสง (เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน) เล่าว่า เมื่อสมัยก่อนมี ฤาษีนารอท และ ฤาษีแสน ได้มาอาศัยและบูรณะพระธาตุแห่งนี้ และมีการบูรณะรักษากันหลายชั่วอายุคน จนมาถึงปี พ.ศ. 2530 หลวงปู่คำแสง จึงได้มาพำนักและบูรณะพระธาตุจนแล้วเสร็จจนถึงปัจจุบัน

ซึ่งในปัจจุบันชาวบ้านที่ตั้งรกรากอยู่บริเวณแถบนี้ วันดีคืนดีก็ยังเห็น 'พระธาตุเสด็จ' ให้เห็นกันอยู่ครับ ไม่ว่าในปัจจุบันนี้เทคโนโลยีจะเจริญก้าวหน้าไปขนาดไหนก็ตาม...

ถือว่าเป็นอีกหนึ่งพระบรมธาตุเก่าแก่ที่มีตำนานเล่าขานว่า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเสด็จมาถึงที่ครับ

* 1.jpg (158.26 KB, 468x628 - ดู 10050 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:45:16 โดย Boyloso » IP : บันทึกการเข้า

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:43:35 »

สำหรับญาติธรรมที่ร่วมบุญซื้อที่ดินกันนอกจากจะได้สร้างผลบุญไว้ในพระศาสนาอย่างมากแล้ว ยังได้ทำบุญกับพระสงฆ์อีกหนึ่งรูปที่เป็น "เนื้อนาบุญ" ของที่นี่ก็คือ "หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต" ครับ

หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต
เกิดเมื่อ : 5 มีนาคม 2460
ปัจจุบันท่านอายุได้ 93 ปี พรรษา 29

เรื่อง ประวัติของท่านนี้ ผมได้ยินมาจากปากของท่านเองครับ ท่านกำเนิดที่ อ.แม่สาย จ.เชียงราย และไปอยู่ที่ เมืองยอง ประเทศพม่าประมาณ 40 ปี ท่านเล่าให้ฟังว่า ในอดีตชาติท่านบวชเป็นภิกษุและได้สร้างพระธาตุสันขวางได้ครึ่งหนึ่ง ยังไม่แล้วเสร็จ ได้ละสังขารเสียก่อนตอนอายุ 73 ปี จากนั้นท่านไปเกิดเป็นเทวดาและกลับมาเกิดใหม่ชาตินี้อีกที่ อ.แม่สาย จ.เชียงราย

ชาติปัจจุบันเกิดที่ อ.แม่สายเมื่อ พ.ศ. 2460 บวชเณรที่ ถ้ำผาตอง กับ พระอาจารย์ยันตระ เมื่อ พ.ศ. 2524 ตอนนั้นท่านอายุได้ 64 ปี จากนั้นบวชเณรได้ 1 เดือน ได้บวชเป็นพระที่ วัดเม็งรายมหาราช แล้วออกเดินธุดงค์ทั่วภาคเหนือ ช่วงแรกๆท่านฝึก 'มโนมยิทธิ' โดยไม่ได้มีแบบแผนในใจว่าจะฝึกแต่ว่าเกิดฝึกได้เอง ซึ่งช่วงแรกท่านชอบฝึกด้านฤทธิ์ แต่มาภายหลังได้เปลี่ยนมาฝึกด้านวิปัสนาเพราะว่าสูงกว่าฤทธิ์นัก ท่านฝึกพิจารณาส่วนต่างๆของร่างกาย ผม,ขน,เล็บ,ฟัน,หนังได้ 5 ปี และมาฝึกวิปัสนาต่อที่พระธาตุสันขวางนี้จนถึงปัจจุบัน

ท่านมาบูรณะพระธาตุสันขวางเมื่อปี พ.ศ. 2530 ซึ่งท่านได้บวช ธรรมยุตต์ อยู่ 21 พรรษาจากนั้นจึงเปลี่ยนมาเป็น ยัตติมหานิกาย ต่ออีก 5 พรรษา รวมพรรษาแล้ว 28 พรรษา

* 5.jpg (96.04 KB, 404x544 - ดู 9869 ครั้ง.)

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:49:32 »

ข้อความต่อไปนี้ก็ใช้วิจารณญาณเอาเองนะครับ ไม่เชื่อก็ผ่านไป เชื่อก็ลองแวะไปกราบท่านดูครับ หากคิดไม่ดีอาจจะเป็นบาปกรรมติดตัวท่านครับ ที่นำมาเผยแพร่ก็คิดว่าในบอร์ดห้องนี้อาจจะมีคนตั้งใจปฎิบัติธรรมบ้างน่ะครับ วิสัยของพระอริยเจ้าเป็นเรื่องอจิณไตยน่ะครับ

องค์หลวงปู่คำแสงนั้นผมและคณะมัก จะชวนกันไปทำบุญถวายสังฆทานกับท่านทุกๆเดือน เพราะท่านเป็นเนื้อนาบุญที่พวกเราสัมผัสกันได้ ท่านอยู่อย่างสมถะในกุฏิของท่าน ทุกเช้าเวลาตี 4 ท่านก็จะลุกมาเดินจงกรมรอบองค์พระธาตุ และตีระฆังบอกเวลามิได้ขาด เป็นจริยาของพระผู้เฒ่าที่ไม่มีมารยาขนานแท้ และหลวงปู่ยังเป็นพระที่ หลวงพ่อสมบูรณ์ สุขวัฒโณ วัดป่าปฐมพุทธาราม ที่ท่านได้มรณะภาพไปแล้วเมื่อกลางปี 53 ที่ผ่านมาซึ่งท่านก็เป็นอีกหนึ่งพระแท้ ท่านได้บอกกับผมว่าในละแวกนี้ให้ไปกราบทำบุญกับหลวงปู่ให้บ่อยๆ ไปดูแลท่านให้ดีๆเพราะท่านสำเร็จแล้วนะ ซึ่งพวกผมก็กระทำกันมิได้ขาด ใครได้ไปกราบนมัสการองค์หลวงปู่จะเข้าใจได้เลยครับว่าพระที่ไม่มีมารยานั้น เป็นอย่างไร ใครอยู่เชียงรายผมอยากให้ไปกราบทำบุญกับท่านดูครับ

* 1.jpg (81.43 KB, 471x462 - ดู 9736 ครั้ง.)

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:55:20 »

เกศา และ ทันตธาตุ ของ ลป.คำแสง

* 6.jpg (82.63 KB, 457x532 - ดู 9418 ครั้ง.)

* เกศา ลป.คำแสง.jpg (131.21 KB, 630x539 - ดู 9805 ครั้ง.)

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:57:28 »

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ใน วัดพระธาตุสันขวาง

1.พระศรีศากยมุณี (พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน)

เป็นพระพุทธรูปปางขัดสมาธิขนาดใหญ่ ซึ่งใครที่เดินทางผ่านหน้าวัดเพื่อที่จะไปเที่ยวที่ แม่สาย จะมองเห็นองค์ท่านได้แต่ไกลครับ ภายในองค์พระบรรจุ พระบรมสารีริกธาตุ สิ่งมงคลมากมาย สร้างปี พ.ศ.2533 โดย ลป.คำแสง ท่านให้สร้างขึ้นเพื่อให้ญาติธรรมกราบไหว้บูชา

* 1.jpg (191.24 KB, 551x683 - ดู 9432 ครั้ง.)

* 2.jpg (138.11 KB, 610x455 - ดู 9337 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2011, 23:59:43 โดย Boyloso » IP : บันทึกการเข้า

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 00:02:39 »

2.วิหารพระเจ้าทันใจ และ องค์พระเจ้าทันใจ

ตามความเชื่อของชาวล้านนานั้น เชื่อว่าการสร้างพระพุทธรูปให้สำเร็จภายใน 1 วัน 1 คืน หรือก็คือ เริ่มสร้างเวลาเที่ยงคืนโดยให้แล้วเสร็จภายในเวลา เที่ยงคืนของอีกวันหนึ่งนั้น มีเคล็ดแห่งการบูชาด้วยถือว่า การสร้างที่รวดเร็วทันใจนั้นเป็นเสมือน 'แก้วสารพัดนึก' ซึ่งเป็นที่เคารพเชื่อถือการว่า หากได้มากราบไหว้บูชา จะทำการสิ่งใดก็จะประสปความสำเร็จรวดเร็วทันใจ ดังเช่นพระนามขององค์พระนั่นเอง

พระเจ้าทันใจ ของ วัดพระธาตุสันขวางนี้ บรรจุ พระบรมสารีริกธาตุ และสิ่งมงคลมากมาย และเคยแสดงปาฎิหารย์ 'อธิษฐานขอได้อย่างทันใจ' แก่ญาติโยมหลายท่านที่มากราบนมัสการ ไม่เว้นแม้แต่ตัวผู้เขียนเอง เคยมาขอบางอย่างจากท่านก็ปรากฎว่าในวันรุ่งขึ้นก็ได้ในสิ่งที่ปราถนาเลย ซึ่งนี่เป็นเพียงความเชื่อเฉพาะบุคคล ไม่ได้บอกให้งมงายในการขอพรจากองค์ท่าน การที่องค์ท่านช่วยนั้นส่วนหนึ่งก็มาจากผลบุญที่ตัวผู้ขอเคยสร้างสมไว้ และการกระทำของตัวผู้ขอ ท่านจึงช่วยดลบันดาลให้สำเร็จตามที่เราปราถนามากกว่า เรียกว่า

'ท่านช่วย ครึ่งหนึ่ง ตัวเราเองอีก ครึ่งหนึ่งนั่นเอง'

* 4.jpg (166.58 KB, 617x466 - ดู 9502 ครั้ง.)

* 3.jpg (124.28 KB, 474x633 - ดู 9365 ครั้ง.)

* 1.jpg (194.57 KB, 623x460 - ดู 9499 ครั้ง.)

* 2.jpg (181.24 KB, 624x463 - ดู 10295 ครั้ง.)

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 00:04:11 »

3.พระโพธิสัตว์กวนอิม

พระโพธิสัตว์มากเมตตาที่คนไทยและคนจีนรู้จักดีครับ ทางวัดได้ปั้นองค์พระแม่ขึ้นมาเพื่อให้ได้สักการะบูชากันตามความเชื่อครับ

* 1.jpg (171.71 KB, 447x605 - ดู 9192 ครั้ง.)

* 2.jpg (185.98 KB, 460x607 - ดู 9215 ครั้ง.)

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 00:06:18 »

4.พระศรีศากยราช

องค์พระพุทธรูปหน้าตัก 4 ศอกองค์เดียวในวัดครับ มีลักษณะงดงาม ประดิษฐานด้านหน้าขององค์พระธาตุเคียงข้าง พระศรีศากยมุณี ครับ

* 3.jpg (85.56 KB, 470x629 - ดู 9074 ครั้ง.)

* 4.jpg (80.08 KB, 612x465 - ดู 9152 ครั้ง.)

ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 09:40:14 »

ขอบคุณข้อมุลดีๆครับ น่าสนใจที่สุด

khayomhard
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 20:55:38 »

ไปกราบท่านแล้วหลวงปู่คำแสงน่าเลื่อมไสมากๆ ตอนนี้เห็นบูรณะไปมากไม่ว่าจะเป็นองค์พระธาตุประดับลายสวยมากและที่ฐานพระแม่กวนอิมเห็นเหยียบมังกรคาบแก้วด้วย ทราบว่าเป็นฝีมือของพระอาจารย์บุญธรรม ...ศิษย์หลวงปู่เป็นผู้ปั้นแต่งเชียวนะ สาธุ..ผ่านไปผ่านมาแวะขึ้นไปกราบขอพรสิ่งศักดิ์สิทธ์กันด้วยนะ เงียบสงบดีครับ..
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 23:12:25 »

ไปกราบท่านแล้วหลวงปู่คำแสงน่าเลื่อมไสมากๆ ตอนนี้เห็นบูรณะไปมากไม่ว่าจะเป็นองค์พระธาตุประดับลายสวยมากและที่ฐานพระแม่กวนอิมเห็นเหยียบมังกรคาบแก้วด้วย ทราบว่าเป็นฝีมือของพระอาจารย์บุญธรรม ...ศิษย์หลวงปู่เป็นผู้ปั้นแต่งเชียวนะ สาธุ..ผ่านไปผ่านมาแวะขึ้นไปกราบขอพรสิ่งศักดิ์สิทธ์กันด้วยนะ เงียบสงบดีครับ..

เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่คำแสงครับ

สร้างแค่ 1,999 เหรียญ เป็นเหรียญทองแดงรมดำทั้งหมด

พอผู้สร้างนำมาถวายหลวงปู่ท่านเห็นแล้วบอกว่าเหรียญดำๆไม่ค่อยสวย ท่านเลยเอาไปต้มแช่น้ำร้อนผสมน้ำมะนาว เหรียญบางเหรียญจึงมีลักษณะที่ผิวของเหรียญไม่ดำสนิทเพราะการต้มนั่นเอง ปัจจุบันเหรียญหมดไปจากวัดนานแล้วครับ

ประสบการณ์ที่เล่าขานวันนั้นมีทหารจาก อ.แม่จัน มากราบท่านและเล่าให้หลวงพี่ที่วัดฟังว่าได้นำเหรียญนี้ไปลองยิง ปรากฎว่าิยิงไม่ออก จากนั้นข่าวจึงกระจายไปสู่เซียนพระแม่จันได้มาสร้างรูปหล่อลอยองค์ขนาด 5 นิ้ว รูปเหมือนลอยองค์แบบห้อยคอถวายท่านครับ

* 1.jpg (176.93 KB, 890x670 - ดู 9048 ครั้ง.)

* 2.jpg (191.14 KB, 890x667 - ดู 8869 ครั้ง.)

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 23:24:39 »

สำหรับท่านใดจะไปกราบหลวงปู่คำแสง ก็รีบๆนะครับท่านอายุ 93 แล้วนะครับ สังขารก็ไม่เที่ยงเป็นเรื่องธรรมดา บางท่านขึ้นไปหาคุยกับท่านแล้วท่านตอบอีกเรื่องหนึ่ง เพราะหูของท่านไม่ค่อยดีครับ บางทีต้องอู้กำเมืองกับท่าน ท่านถึงจะเข้าใจและโต้ตอบเราได้ครับ แต่เรื่องของสังขารนั้นเป็นเรื่องปกติบางท่านหาว่าพูดกันก็ไม่รู้เรื่อง จะเป็นพระดีได้อย่างไร อย่าลืมว่าพระอริยเจ้าหลายต่อหลายรูปแม้ท่านจะทรงคุณวิเศษแค่ไหน แต่ก็หนีไม่พ้นความไม่เที่ยงของร่างกายไปได้ครับ

เหมือนหลวงปู่แหวนท่านยังเคยพูดไว้ว่า 'พระอรหันต์กายป่วย แต่ใจไม่ป่วย'

* 0.jpg (73.3 KB, 467x627 - ดู 8737 ครั้ง.)

zu*per
ชั้นประถม
*

ZuperPack

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 23:26:52 »

เคยไปถวายสังฆทานกับหลวงปู่ท่านมาครั้งนึง ช่วงนั้นท่านไม่สบายอยู่ด้วย

บุคคลแปลกหน้าที่กลัวแสงตะวัน
เข้ามาร่วมแบ่งปันหรือแชร์ประสบการณ์การท่องเที่ยวของคุณได้ที่ >> https://www.facebook.com/ZPJourney
O-L-Y-G-O-N
มัธยม
**

นานาจิตตัง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 01:02:15 »

เคยไปถวายสังฆทานกับหลวงปู่ท่านมาครั้งนึง ช่วงนั้นท่านไม่สบายอยู่ด้วย

ผมไปเมื่อวันเสาร์นี้เอง หลวงปู่ท่านดูสุขภาพน่าเป็นห่วงมากครับ  อายจัง

จงเรียนรู้
TheAon
นะชาลีติ พระเครื่อง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 10:32:55 »

ได้ข่าวจากน้องบอยว่า หลวงปู่คำแสง มรณภาพแล้ว

ข่าวจากเพื่อนแจ้งมาว่า หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต วัดพระธาตุสันขวาง จ.เชียงราย มรณภาพแล้ว เมื่อเช้าวันนี้ (8.กค.55) สิริอายุรวม 94 ปี (ผิดพลาดต้องขออภัย) ตอนนี้ชาวบ้านกำลังจะจัดพิธีศพ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆท่านใดเป็นลูกศิษย์ลูกหา ยังอยู่ใน จ.เชียงราย แวะเวียนไปเคารพศพท่านกันนะครับ

และกรรมใดที่ลูกเคยทำกับหลวงปู่ จะด้วยเจตนาก็ดี ไม่มีเจตนาก็ดี ทางกายกรรม วจีกรรม มโนกรรมก็ดี ขอองค์หลวงปู่ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ

รับเช่าบูชาพระเครื่อง https://www.facebook.com/nachaleti
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 01:25:33 »

สังขารธรรมหลวงปู่คำแสง
น้อมกราบหลวงปู่สู่พระนิพพาน
สิ้นแล้วพระอริยสงฆ์แห่งพระธาตุสันขวาง...

ภาพโดย Apalat CRUTD FC

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 01:26:58 »

09/07/55

วันนี้ผมและเพื่อนๆไปร่วมงานศพ และขอขมากรรมต่อองค์หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต วัดพระธาตุสันขวางมาครับ งานถวายพระเพลิงสังขารท่านเป็นวันที่ 14 กค.55 นี้นะครับ ขอเชิญท่านใดอยู่ใกล้มาร่วมงานกันนะครับ

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 23:35:55 »

กำหนดพิธีสวดอภิธรรม และถวายเพลิงสังขารธรรม
หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต วัดพระธาตุสันขวาง จ.เชียงราย

วันที่ 8 - 13 กค. 2555

เวลา 18.00 น. ทำวัตร - สวดมนต์ - นั่งสมาธิ
เวลา 20.00 น. พิธีสวดอภิธรรม
เวลา 20.20 น. เทศน์นาธรรม 1 กัณฑ์
เวลา 21.10 น. ถวายไทยธรรม วางผ้าบังสุกุล พระสงฆ์ อนุโมทนา

วันที่ 14 กค. 2555

เวลา 09.00 น. พิธีสวดต่างๆ
เวลา 09.00 น. - 17.00 น. ตั้งโรงทาน - ถวายสังฆทาน - เตรียมสถานที่ประชุมเพลิง
เวลา 18.00 น. - 19.00 น. พิธีฌาปนกิจถวายเพลิง

ขอเรียนท่านที่อยู่ใกล้มาร่วมพิธีส่งหลวงปู่สู่พระนิพพานกันนะครับ

-:- aOdz!nG -:-
MASTER+
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ID Line : godofaod

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2019, 15:39:19 »

สอบถามใครพอจะมีเหรียญรุ่นแรกให้บูชาบ้างครับ

K-BANK 045-3264-165 ณพดล บุญธรรม
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2019, 16:55:32 »

สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: [1] พิมพ์